kết quả từ 1 tới 3 trên 3
    Nơi Cư Ngụ
    đồng nai
    Thanks
    2

Mặc định công suất fpga và asic

chào mọi người!
    mình có câu hỏi mong mọi người giúp đở. fpga lúc xài thì cắm điện, còn asic thì sao?, và tại sao phải biết được công suất tiêu tán trên fpga?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

ASIC = Application-specific integrated circuit - muốn sài được thì cũng phải có điện (phải cắm) chứ.
    Điểm khác biệt chính của ASIC và FPGA là khả năng thay đổi chức năng của hệ thống, FPGA có thể dễ dàng lập trình được để chuyển đổi chức năng còn ASIC thì không,
    Theo một số tài liệu đề cập thì nói chung (liên quan đến điều kiện so sánh) thì xếp hạng mức tiêu thụ nguồn từ thấp đến cao ASIC (thấp nhất) -> FPGA -> General purpose processor, thứ tự này cũng được giữ nguyên với tốc độ xử lý.

Để đo công xuất tiêu thụ của FPGA có thể đo như với các mạch thông thường hoặc dùng phần mềm liên quan của hãng, nếu mình không nhầm thì ISE của Xilinx có cung cấp chức năng này khi báo cáo kết quả tổng hợp

3. The Following User Says Thank You to ducna80 For This Useful Post:

tiennghe27 (21/04/2014)

Nơi Cư Ngụ
    đồng nai
    Thanks
    2

cảm ơn bạn. mình đang làm về dự doán công suất tiêu tán của fpga, nghĩa là chỉ dùng xác suất để tính chứ ko xài phần mềm. có điều là mình nge có người nói việc dự đoán công suất chỉ thực hiện cho asic, ko thực hiện cho fpga. ở trên mình hỏi là tại sao phải biết được công suất, bạn tl lại giúp mình