Trang 3/13 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 127

Ðề tài: Cùng nhau học WDM

Nơi Cư Ngụ
    Toronto
    Thanks
    22

Mặc định G or K

spacing channel is 100GHz???

Một nụ cười bằng trăm thang thuốc

Nơi Cư Ngụ
    không có
    Thanks
    6

Trích Nguyên văn bởi cong Xem bài viết
    các huynh giúp e với
    Em muốn biết ưu va nhược điểm của DWDM.
    Nó được sử dụng ở mạng MAN hay mạng core ạh
    Giúp e với
    cam on các huynh nh
    DWDM chỉ là công nghệ truyền dẫn, làm trung gian chuyển tải tín hiệu, trong khi đó MAN là để phân biệt mạng, Core để phân lớp mạng! Nên không thể nói DWDM dùng cho Man hay Core được

3. The Following 2 Users Say Thank You to trucit For This Useful Post:

telecom90 (18/05/2012), trauquau (05/03/2012)

Nơi Cư Ngụ
    hv công nghệ BCVT-HCM
    Thanks
    4

Trích Nguyên văn bởi ciscodailoan Xem bài viết
    WDM,DWDM,CWDM thuc chat cho phep truyen nhieu buoc song(wavelength) khac nhau tren 1 soi quang.
    WDM va DWDM or CWDM khac nhau o cho so luong buoc song mang tren 1 soi quang va khoang cach (space) giua cac buoc song duoc ghep. vi du nhu hien nay DWDM co the mang toi 132 Channel Optical (Wavelengths) OC 192 (10 GBps) hoac co the cao hon.Ban co the tham sao bang wavelength standard cho DWDM o ITU-I
    Good luck
    Bác ơi post bài có dấu cho dễ đọc nha!thanks

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Cái món DWDM mình có đủ bộ tiếng Việt. Ai có nhu cầu mail cho mình, mình gửi cho
    phamvanhiep1981@gmail.com

6. The Following 5 Users Say Thank You to phamvanhiep For This Useful Post:

hoathanlq (18/08/2010), magichand (09/08/2012), quangquynh91 (16/04/2013), radamta (16/01/2014), thanhbinh_vt208 (28/02/2011)

Nơi Cư Ngụ
    DNG
    Thanks
    10

DWDM là một công nghệ ghép kênh tín hiệu chứ không phải là một giải pháp mạng vì vậy ứng dụng của nó không hẳn là trong mạng MAN hay core mà là trong mạng quang nói chung
    - nói cách khác là chúng ta dựa vào các kênh trên DWDM để đưa ra các giải pháp mạng ( Core, Ring..)

8. The Following 2 Users Say Thank You to six&seven For This Useful Post:

trauquau (05/03/2012), venus (03/01/2012)

Nơi Cư Ngụ
    CNKT Viettel Nam ĐỊnh
    Thanks
    0

Theo mình nghĩ thì WDM là công nghệ ghếp kênh vật lý nhằm tăng dung lượng tuyến (sử dụng nhiều bước sóng, mỗi bước sóng truyền tải một dung lượng khoảng 2.5Gbit). Còn SDH là

công nghệ ghép kênh về mặt logic nhằm tăng tỷ lệ bít truyền tin. Do thông thường các khung dữ liệu gồm các bit tải tin và bit mào đầu. Đối với PDH muốn ghép một luồng cấp cao hơn

thì tỷ lệ bit mao đầu tăng lên dẫn đến tỷ lệ bít tải tin nhỏ đi. Do vậy hiệu quả truyền tin sẽ thấp. Còn đối với với công nghệ ghép kênh SDH người ta bố trí các luồng cơ bản E1, T1 vào

các khung VC1.....VC4.....STM1.....STM16...mà phần mào đầu được tối ưu. Do vậy tỷ lệ bit tải tin trong công nghệ ghép kênh SDH sẽ cao hơn!

10. The Following 2 Users Say Thank You to cuongvh For This Useful Post:

imhuy (17/09/2013), trauquau (05/03/2012)

Nơi Cư Ngụ
    SCTV
    Thanks
    0

Ban co tai lieu noi ve ung dung cua DWDM cho IPTV multicast share cho minh voi. Cam on rat nhieu
    Lần sửa cuối bởi tmnghia; 15/01/2010 lúc 22:28

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    45

Wink

Trích Nguyên văn bởi xuandai Xem bài viết
    Theo tôi được biết thí DWDM hiện tại có thể ghép được 80 kênh ở băng C và 80 kênh ở băng L với khoảng cách 50GHz, như thế là 160 kênh chứ không phải là 132 kênh như bác nói.
    Còn CWDM chỉ có 8 kênh thì phải, em không nhớ rõ lắm, để kiểm tra lại rồi port lên cho mọi người cùng tìm hiểu.
    ngoài mô hình kết nối OTM-OTM có các OLA ở giữa, người ta còn dùng các OADM cho phép rẽ/xen một số bước sóng (4 hoặc 8) tại trạm OADM. Các bước sóng này có thể config lại theo ý muốn (cái này gần tương tự như ADM của SDH) với ROADM
    Tui nhớ là ITU có 2 lưới bước sóng 1 lưới là 50 GHz 1 lưới là 100 GHz. Như vậy băng C có 88 hoặc 44 kênh. Các kênh này được chia thành từng nhóm 4 kênh, giữa các nhóm kênh thì có kênh skip channel (bao gồm cả các kênh skip channel giữa các nhóm kênh)
    Hi vọng không chỗ nào bị nhầm
    bb1902

Nơi Cư Ngụ
    Dis.10 HCM
    Thanks
    29
    Blog Entries
    1

trời hic..sao có nhiều ý kiến trái ngược nhau quá vậy? nhất là số liệu..Anh nào có thể giới thiệu nguồn tài liệu cụ thể đáng tin được không? hic thanks nhìu

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    7

mình ko rõ là trong băng L ghép đc bao nhiêu, nhưng trong băng C chuẩn thì với lưới 50GHz thì ghép đc 80 bước sóng còn lưới 100 thì ghép đc 40 bước sóng. Mình đang làm về thiết bị của Alcatel-Lucent thì thấy bọn nó mở rộng băng C ra thêm 16 bước sóng nữa, nhưng phần mở rộng này ko sử dụng cho các tuyến dài được do các bộ khuếch đại ngoài của bọn này ko hoạt động trong dải này
    sao không chèn ảnh vào được nhỉ? Chán quá!

Trang 3/13 đầuđầu 12345 ... cuốicuối

Tags for this Thread