Trang 2/9 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 87
    Nơi Cư Ngụ
    RSVN
    Thanks
    48

@sonhavt3a: okie, cám ơn bạn!
    @dichphongbn: bạn dịch chương 5 trước nhé, mình sẽ cố gắng hoàn thành 5 chương đầu trước (với cả, sách mình đưa link lên chỉ có 10 chương thôi, có thể bạn nhầm với cuốn khác rồi. Xem kĩ lại giúp mình nhé!)
    @nobita: xác nhận
    Lần sửa cuối bởi dungn; 03/04/2009 lúc 04:20

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0

dungn ơi xong phần 3.5 trở đi chưa, mình đang chờ chương 3 xong nè =.=
    may quá tìm đúng chỗ

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    23

@dungn: cho mình tham gia với, ko biết chương 2 đã có ai nhận chưa, nếu chưa thì để cho mình nhé

Nơi Cư Ngụ
    RSVN
    Thanks
    48

@thanhmta: okie, bạn dịch chương 2 nhé!
    @Sheetly: khi nào ổn mình sẽ up, bạn yên tâm.
    Lần sửa cuối bởi dungn; 03/04/2009 lúc 05:04

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

Mọi người cho mình hỏi từ "orthonormal" nghĩa là gì nhỉ? VD như trong câu này: "They are precisely orthonormal" Thanks.

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi dtvt2006 Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi từ "orthonormal" nghĩa là gì nhỉ? VD như trong câu này: "They are precisely orthonormal" Thanks.
    orthonormal = orthogonal + normal = trực chuẩn (trực giao và chuẩn hoá).

They are precisely orthonormal: Chúng (các tín hiệu đó, có phải không hả dtvt2006?) thì hoàn toàn trực chuẩn.

Các tín hiệu trực-chuẩn: Các tín hiệu được gọi là trực chuẩn nếu chúng trực giao với nhau từng đôi một và năng lượng của từng tín hiệu thì bằng 1.

7. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

dtvt2006 (04/04/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    orthonormal = orthogonal + normal = trực chuẩn (trực giao và chuẩn hoá).

They are precisely orthonormal: Chúng (các tín hiệu đó, có phải không hả dtvt2006?) thì hoàn toàn trực chuẩn.

Các tín hiệu trực-chuẩn: Các tín hiệu được gọi là trực chuẩn nếu chúng trực giao với nhau từng đôi một và năng lượng của từng tín hiệu thì bằng 1.
    Vâng, em cảm ơn sự giúp đỡ của thầy. Ở đây nó là các hàm "phi 1 (t)" và "phi 2 (t). Nguyên văn của đoạn này là: "Thus for most practical cases, "phi 1 (t)" and "phi 2 (t)" are orthonormal. When there is no pulse shaping, that is, p(t) = 1 in [0,T], E p=T. Then (8.28) and (8.29) have the same forms of (4.2) and (4.3). They are precisely orthonormal" Sau đó đến một loạt các công thức tính năng lượng của tín hiệu thứ i, năng lượng tín hiệu trung bình, công suất trung bình, biên độ trung bình.

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi dtvt2006 Xem bài viết
    Vâng, em cảm ơn sự giúp đỡ của thầy. Ở đây nó là các hàm "phi 1 (t)" và "phi 2 (t). Nguyên văn của đoạn này là: "Thus for most practical cases, "phi 1 (t)" and "phi 2 (t)" are orthonormal. When there is no pulse shaping, that is, p(t) = 1 in [0,T], E p=T. Then (8.28) and (8.29) have the same forms of (4.2) and (4.3). They are precisely orthonormal" Sau đó đến một loạt các công thức tính năng lượng của tín hiệu thứ i, năng lượng tín hiệu trung bình, công suất trung bình, biên độ trung bình.
    Như thế có nghĩa là các hàm phi 1 (t) và phi 2 (t) được xem là các véc-tơ đơn vị trong không gian Hilbert 2 chiều dùng để biểu diễn các tín hiệu số dạng sóng liên tục bằng các véc-tơ.

Đoạn ấy dịch như sau:
    Do đó, đối với hầu hết các trường hợp thực tế, phi 1 (t) và phi 2 (t) là (các hàm) trực chuẩn. Khi không có tạo dạng xung, nghĩa là p(t) = 1 trong khoảng [0,T], E_p = T, thì (8.28) và (8.29) có cùng dạng với (4.2) và (4.3). Chúng là các tín hiệu hoàn toàn trực chuẩn.

10. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

dtvt2006 (04/04/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    191

Vâng, em cảm ơn thầy. Vì trình độ em còn rất kém, nên em dịch chắc chắn sẽ có rất nhiều lỗi. Do đó, nếu có thể em rất muốn khi em dịch xong, em nhờ thầy kiểm tra, đính chính và chỉnh sửa giúp em bài dịch của em. Em rất mong nhận được tin phản hồi của thầy.

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    23

Chào các thành viên dịch cuốn Digital Modulation Techniques, ko biết tình hình làm việc của các bạn thế nào chứ của tớ thì rất ì ạch, một phần là lo "chạy xô" đề hoàn thành cái đồ án, phần vì "bản tính con người", phần nữa là có một số chỗ chưa hiểu rõ,. Vậy nên tớ có ý kiến ntn: hàng tuần, cứ thứ 6 (hay một ngày đẹp trời này đấy), chúng ta sẽ post phần dịch được lên đây (nhiều hay ít ko thành vấn đề), cùng nhau thảo luận, check, (tiện thể, nhờ các cao nhân check hộ luôn), như thể thì công việc sẽ ko bị dồn lại 1 cục.
    Ý mọi người thế nào?

Good idea!
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 12/04/2009 lúc 06:20

Trang 2/9 đầuđầu 1234 ... cuốicuối