kết quả từ 1 tới 9 trên 9
    Nơi Cư Ngụ
    hà noi
    Thanks
    5

Mặc định Hỏi về tạo symbol trong QAM.

Em chào mọi người.
    Em có một thắc mắc về M-QAM là từ chuỗi các bit nhị phân ban đầu, khi điều chế baseband thì thu được các symbol phức. Em muốn hỏi ở đây là khi qua cái M-QAM này thì (với M = 2^n bất kì) thì nguyên lý để ánh xạ từ các bit nhị phân thành các symbol thế nào ạ?
    (ví dụ 16-QAM 0000 -> 3 + 3j ( cái biên độ 3 ở đâu ra ạ?) và với M bất kì thì ánh xạ thế nào). Mong được mọi người chỉ bảo thêm

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Bạn đọc chương 8 sách Digital Modulation Techniques, Fuqion XIONG trình bày rất chi tiết về QAM modulation.

Lưu ý QAM có mấy loại, loại thường dùng là squared QAM, như được phân tích trong cuốn sách này là optimum cho channels chỉ có AWGN. Tuy nhiên với truyền hình vệ tinh DVB-S2 chẳng hạn khi có non-linearity introduced by high power amplifiers thì m-APSK - một dạng của QAM, như 16, 32 APSK (DVB-s2), hay 64,128 APSK cho DVB-Sx phiên bản sau của DVB-S2 lại hay được sử dụng,

Nơi Cư Ngụ
    viet nam
    Thanks
    2

cái này mình hay dựa vào sơ đồ khối của M-QAM để từ đó xây dựng ra công thức, ở đây là các phép tính cộng trừ sin, cos (nếu phức tạp thì bạn chuyển sang miền tần số để tính) -> theo mình thì mấu chốt là hiểu được sơ đồ khối của nó thôi.

Nơi Cư Ngụ
    hà noi
    Thanks
    5

Cuốn Digital modulation techniques em cũng đã đọc qua với M = 4^n thì nó có cái ma trận [I,Q] , nhưng với M = 2^n( M = 32) em không thấy nói chi tiết việc tạo thành ma trận 6x6 mà không có sao ở 4 góc.
    còn như sơ đồ trong hình thì cái khối Level Generator nó làm thế nào ạ

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Thứ nhất theo mình cái constellation này chưa động gì đến sine cosine, nó là khâu symbol mapping (hay chính là level generator trong hình vẽ) để tạo 2 kênh (i,Q) trước khi nhân sine/cosine.

Về m-QAM, m = 2^n, n odd như 32-QAM, như bạn edwjnavan đã đọc ở cuốn Digital modulation techniques, có thể suy ra từ ma trận 6-6 không có 4 góc, hình minh hoạ ở figure 8-7. Cần nhấn mạnh cùng 1 kiểu 32-QAM nhưng mình có nhiều cách xây dựng khác nhau. Yêu cầu xấy dựng constellation thường có những yêu cầu nhất định (đọc thêm trang 427 - When designing a constellation, consideration must be given to: ).

Ngoài 32-QAM như cuốn sách trình bày, bạn có thể tham khảo 32-QAM sau từ tiêu chuẩn MIL-STD-188-110B như hình vẽ. Nên bạn nên tìm hiểu cụ thể 32-QAM của bạn là 32-QAM nào

Về absolute magnitude - cái này như số 3 bạn có hỏi cái này liên quan đến việc minh hoạ cũng như quá trình normalization khi bạn tính BER cho m-QAM Es/No,

6. The Following 2 Users Say Thank You to ducna80 For This Useful Post:

cmt_bk (07/03/2014), edwjnavan (09/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Xin lỗi nhưng không hiểu sao mình không thể upload ảnh lên,

Nơi Cư Ngụ
    hà noi
    Thanks
    5

Vâng, thì em đang muốn hỏi là
    M = 2^n với n chẵn thì có cái ma trận này.

Còn n lẻ ví dụ M = 32, em thấy cái biên độ của các phasors là 5,3,1 cái tiêu chuẩn MIL_STD_188_110B (em cũng chưa rõ cái này) nó quyết định đến giá trị cái biên độ này thế nào? Hẳn phải có công thức nào đó để tính được giá trị biên độ đó phải không ạ?
    trong các code mẫu ở trong help Matlab em có thấy nó chuyển các bit về các số nguyên rồi từ đó ánh xạ thành các symbol phức như thế này:

http://www.mathworks.com/help/comm/g...ng-matlab.html

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    37

Hi edwjnavan,

Với m-QAM m = 2^n, n even thì khá rõ ràng ( tuy nhiên vẫn cần lưu ý thứ thự maaping giữa các symbol và các constellation points), với n odd như m = 32, có khá nhiều cách khác nhau để construct như mình đã nói ở trên, nên bạn phải tham khảo thêm tiêu chuẩn hay thiết kế đang được quan tâm,

Với matlab bạn có thể xem ví dụ các tính constellation của ( cả n odd and even) ở đây
    http://lost-contact.mit.edu/afs/bp.n...uareqamconst.m

Thân,

10. The Following User Says Thank You to ducna80 For This Useful Post:

edwjnavan (09/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    hà noi
    Thanks
    5

Em sẽ cố gắng tìm hiểu thêm về các tiêu chuẩn như anh nói.
    Cám ơn anh rất nhiều !

Tags for this Thread