Trang 3/17 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 165
    Nơi Cư Ngụ
    Da Nang
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi NTP Xem bài viết
    có lẽ mình dùng từ không chuẩn . Trong thực tế thì thời điểm âm tín hiệu bằng 0 .
    Ko phải đâu bạn ơi, vì tuỳ thuộc vào việc chọn gốc thời gian, có lúc t<0 mà x vẫn khác 0

Nơi Cư Ngụ
    vn
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi renta3885 Xem bài viết
    Ko phải đâu bạn ơi, vì tuỳ thuộc vào việc chọn gốc thời gian, có lúc t<0 mà x vẫn khác 0
    vậy còn cách giải thích nào khác không ?

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi NTP Xem bài viết
    vậy còn cách giải thích nào khác không ?
    Đối với tín hiệu nhân quả thì x=0 với mọi t<0. Còn tín hiệu ko nhân quả x khác 0 tại t<0

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    8

Ta biết 1 tín hiệu x(n) bản chất là các mẫu rời rạc của tín hiệu liên tục x(t), nhưng đã được lấy mấu với chu kỳ lấy mẫu Ts, vì vậy ta có tín hiệu rời rạc x(nTs).

Trong xử lý tín hiệu, người ta chuẩn hóa biến độc lập nTs bằng cách chia cho chu kỳ lấy mẫu và ta chỉ còn lại là tín hiệu rời rạc x(n) hay gọi là dãy x(n) cho gọn.
    Vì thế nên coi thời điểm t = 0 thì x(n) mới có tín hiệu, còn trước đó không có tín hiệu.
    Trên lý thuyết thì ta hoàn toàn có các dãy x(n) với n từ -vc đến +vc. Nhưng trên thực tế ta chỉ có các dãy x(n) mà x(n)=0 với n<0, gọi là dãy nhân quả. Nên trong kỹ thuật xử lý tín hiệu ta chỉ quan tâm đến các dãy nhân quả.
    Vì vậy thường biến đổi Fourier hay biến đổi Z cũng chỉ tính n từ 0 - +vc ( với biến đổi Z còn gọi là Z 1 phía ).

Nơi Cư Ngụ
    Phap
    Thanks
    0

Chào mọi người!
    Rất hoan nghiêng về những bài viết về nền tảng của kỹ thuật xử lý số số tín hiệu của các bạn! Tuy nhiên, để đầy đủ hơn mình có một số ý kiến như sau:

1. Vì bài viết dành cho nền tảng cơ bản nên ngoài việc đưa ra công thức còn nên giải thích cụ thể, chính xác cũng như phạm vi áp dụng của công thức đó! Chẳng hạn trong phần mở đầu bạn smiles đưa ra công thức của hàm tương quan . Theo mình thì công thức đúng nhưng chưa đủ! Bởi vì sao? Thứ nhất: bạn viết phi_xy(tau) = E[x(t)y(t+tau)] là chưa đủ, nó chỉ đúng với trường hợp tín hiệu xác định hoặc ngẫu nhiên dừng bậc 2 thôi, nếu tín hiệu không dừng bậc 2 thì định nghĩa này chưa chính xác vì nó còn phụ thuộc vào thời gian t nữa! Chính xác hơn phải là phi_xy(t, tau) = E[x(t)y(t+tau)]. Thứ 2: bạn viết E[x(t)y(t+tau)] = lim(.) cũng chưa chính xác vì nó chỉ cho tín hiệu ergodic thôi (vì một bên là trung bình theo thời gian, còn cái kia là trung bình theo tập hợp)!

2. Vấn đề tiếp theo là vì mục đích là tài liệu cơ bản nên các công thức nên ở dạng chuẩn, nghĩa là bạn nên viết tích phân từ -vc -> +vc. Cái này có ba lý do: một là đúng theo tinh thần toán học của phép biến đổi, hai là sẽ tránh được nhiều điều hiểu nhầm đáng tiếc, ví dụ như ở trên bạn chỉ dùng phép biến đổi Fourier thuận cho tín hiệu nhân quả x(t) là X(f)=tích phân(., t=0..vc), nhưng nếu viết phép biến đổi ngược thì chẳng lẽ là x(t) = tích phân(., f=0..vc)? Điều này là vô cùng tai hại (đặc biệt đây là một trong những chiêu "chơi xỏ" của các thầy cô dạy môn này)! Do vậy mình khuyên mọi người dùng công thức chuẩn của nó và hiểu ngầm trong đầu là nếu tín hiệu nhân quả thì x(t) = 0 với mọi t<0! Ba là khi mình đụng chạm tới tín hiệu ngẫu nhiên nữa thì mình phải xử lý trên toàn trục t (nghĩa là từ -vc..+vc), sau đó mới lấy phần nhân quả của tín hiệu (các bạn tham khảo thêm mô hình ARMA)!

Rất mong các bạn đóng góp để diễn đàn ngày càng hoàn thiện hơn, góp phần nâng cao kiến thức cho cộng đồng Viễn thông của chúng ta!
    Cảm ơn mọi người!

6. The Following User Says Thank You to trennui For This Useful Post:

saobanglanhgia (11/07/2011)

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Tự nhiên lục lại bài viết này!
    Mạn phép hỏi bà con 1 câu làm em rất đau đầu (câu này e "được" thỉnh giáo trong 1 đợt pv).
    Tín hiệu số là gì?
    Đáp án em đưa ra là:
    1)Tín hiệu đã được lấy mẫu và lượng tử (sai )
    2) Tín hiệu biểu diễn dưới dạng bit (sai nốt ( )
    Tra wiki nó cũng bảo thế (wiki thì cũng k tin tưởng lắm) nhưng em cũng k biết câu trả lời chính xác là thế nào???
    Em vẫn rất thắc mắc về câu hỏi "rất dễ" này. Bác smiles, tuanduc và bà con giúp em với???

Ah, e còn được yêu cầu ví dụ về tín hiệu số liên tục mà lúc đó k nghĩ ra nổi. Cái tín hiệu mình truyền trong không gian như GSM, CDMA hay quang như SDH/PDH thì có được xem là tín hiệu số liên tục không nhỉ?
    Lần sửa cuối bởi ntack1986; 11/03/2009 lúc 01:00 Lý do: Nhờ lộn :D
    -----------------------
    Học tập vì sự nghiệp ngày mai CƯỚI VỢ

Nơi Cư Ngụ
    Mu Cang Chai
    Thanks
    2

Chắc người PV chưa nghe được một ý rất quan trọng trong câu trả lời của bạn, đó là tín hiệu số là tín hiệu có số mức biên độ là hữu hạn.

9. The Following 3 Users Say Thank You to ims For This Useful Post:

ntack1986 (10/03/2009), phamhiepst (08/10/2010), vanspk_telecom (09/08/2009)

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Xin đa tạ bác, cái này đúng là em cũng chưa nói được.Nhưng nếu định nghĩa "tín hiệu số là tín hiệu có số mức biên độ là hữu hạn" thì đã đủ chưa ah?
    VD: một tín hiệu lấy mẫu rồi (nhưng chưa lượng tử) chỉ có hữu hạn mức biên độ thì sao hả bác?
    Ví dụ cụ thể như tín hiệu hình Sin ta cú lấy mẫu tại các thời điểm n*t/8 chẳng hạn???
    -----------------------

Nơi Cư Ngụ
    Mu Cang Chai
    Thanks
    2

Edit lại tí vì chưa đọc kỹ post của bạn. Mình nghĩ trường hợp bạn đưa ra là một trường hợp riêng và có thể coi là tín hiệu số được rồi. :-)
    Lần sửa cuối bởi ims; 10/03/2009 lúc 11:40 Lý do: Chưa đọc kỹ

12. The Following User Says Thank You to ims For This Useful Post:

ntack1986 (10/03/2009)

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Ví dụ tín hiệu y(t)=sin(t)
    lấy mấu với T=pi/4 ta được 1 chuỗi: (sqrt là hàm căn bậc 2)
    0, 1/sqrt(2), 1 ...
    Em vẫn phân vân những tín hiệu có chứa giá trị 1/sqrt(2) có được gọi là "tín hiệu số" chưa vì nó là 1 số vô hạn?

Có thể câu hỏi này mọi người thấy khoai nhưng em vẫn muốn biết đáp án chính xác? Mà hay bác pv có ý nào khác nhỉ?
    Lần sửa cuối bởi ntack1986; 10/03/2009 lúc 13:35
    -----------------------

Trang 3/17 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối