Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 32
    Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Một tí tình và một tí viễn thông nhé.

Trăng 2

Những ngày chặn giặc trên biên giới

Lửa đạn thù có làm bạc vầng trăng

Đôi mắt em vẫn long lanh trong bóng tối

Khuôn mặt em vẫn đẹp tựa chị Hằng.

Hai người một súng ba viên đạn

Anh cùng em len lỏi nối đường dây

Vầu ken kín ánh trăng không xuống tới

Em như trăng sáng cả rừng cây.

nqbinhdi, ngày Quân đội nhân dân 2007.

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    27

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Một tí tình và một tí viễn thông nhé.

Trăng 2

Những ngày chặn giặc trên biên giới

Lửa đạn thù có làm bạc vầng trăng

Đôi mắt em vẫn long lanh trong bóng tối

Khuôn mặt em vẫn đẹp tựa chị Hằng.

Hai người một súng ba viên đạn

Anh cùng em len lỏi nối đường dây

Vầu ken kín ánh trăng không xuống tới

Em như trăng sáng cả rừng cây.

nqbinhdi, ngày Quân đội nhân dân 2007.
    Cảm ơn bài thơ của thầy binhdi
    Tình thì hay thật thầy ạ, nhưng chả thấy viễn thông đâu, có mỗi "nối đường dây" !

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi Gacon_hamhoc Xem bài viết
    Cảm ơn bài thơ của thầy binhdi
    Tình thì hay thật thầy ạ, nhưng chả thấy viễn thông đâu, có mỗi "nối đường dây" !
    Thì đã bảo là một tí thôi mà.

Một tí ấy song không bao giờ quên được đâu.

Tháng 2-1979, địch đánh khắp toàn tuyến biên giới. Tôi được điều động về Trung đoàn thông tin 604. Lúc lên tới tiền phương thì địch đã vào khá sâu trong đất ta, chừng 20 km hoặc hơn. Lực lượng của ta chủ yếu là quân địa phương và một ít chủ lực, mỏng lắm. Bộ binh chỉ có 2 trung đoàn (các eBB 196 và 254), pháo binh 1 trung đoàn (ePB 168) phòng ngự hướng Lao Cai về Yên Bái. Súng đạn thiếu rất nhiều.

Ban đêm có bận đứt dây điện thoại phải đi nối, thiếu người nên tôi cũng phải đi dù là sĩ quan. Hai người được giao một AK vẻn vẹn có 3 viên trong băng đạn. Tôi thì có thêm khẩu súng ngắn K54 cá nhân với 2 băng = 16 viên đạn nữa. Tôi và một cô lính thông tin lần mò đi trong rừng để nối dây, trăng có sáng cũng vô ích vì rừng vầu/tre/nứa bịt bùng. Chỉ dặn em gái: Em cầm đèn pin soi theo dây mà tìm chỗ đứt, anh sẽ đi sát ngay em, nếu có địch (thám báo địch có khi cắt đứt dây rồi nằm phục lại, chờ bắn hoặc bắt sống lính thông tin đi nối dây) thì ban đêm nó bắn vào mục tiêu đèn di động thường khó trúng. Nếu địch bắn thì tắt ngay đèn, lăn xuống và cứ thế mà chạy về đơn vị, kệ anh sẽ bắn cầm chừng cản địch rồi rút sau. May là lần ấy dây đứt là do ban chiều lính ta đã hạ dây chuẩn bị rút lui (đưa dây, vẫn rải qua các cành cây, từ trên cao xuống dưới đất để nếu có thu dây thì cuộn nhanh hơn), trâu bò của dân đi qua làm đứt thôi chứ không phải do địch cắt.

Đi trong đêm tối và trong nơm nớp như thế mà vẫn thấy em xinh, hô hô, lão mới là gã đa tình tính tang nhất hạng, nhở. Hm, lúc ấy còn trẻ, còn hăng tiết vịt và nhất là cũng hơi mau máu ạ.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 24/09/2010 lúc 17:21

4. The Following 3 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

argais (28/02/2012), Gacon_hamhoc (24/09/2010), hocmai_123 (25/09/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    27

Hóa ra là bài thơ của chính tác giả, vậy mà khi em đọc thấy lãng mạn lại cứ tưởng thơ Tản Đà.

Không ngờ đằng sau bài thơ là một câu chuyện thú vị vậy. Lúc thầy còn trẻ chắc đa tình phải biết. , em cũng đa tình lắm, cũng tâm trạng lắm, nhưng khổ cái nó không tuôn ra thành thơ được. Con người nó cứng quá.

Tiện thầy có thể cho em xin cái email, em có mấy vấn đề "rất riêng" muốn xin ý kiến thầy đi trước

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi Gacon_hamhoc Xem bài viết
    Hóa ra là bài thơ của chính tác giả, vậy mà khi em đọc thấy lãng mạn lại cứ tưởng thơ Tản Đà.

Không ngờ đằng sau bài thơ là một câu chuyện thú vị vậy. Lúc thầy còn trẻ chắc đa tình phải biết. , em cũng đa tình lắm, cũng tâm trạng lắm, nhưng khổ cái nó không tuôn ra thành thơ được. Con người nó cứng quá.

Tiện thầy có thể cho em xin cái email, em có mấy vấn đề "rất riêng" muốn xin ý kiến thầy đi trước
    Bạn gửi tin nhắn bằng tiện ích tin nhắn riêng của 4R này cho tôi cũng được mà.

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    25

May là lần ấy dây đứt là do ban chiều lính ta đã hạ dây chuẩn bị rút lui (đưa dây, vẫn rải qua các cành cây, từ trên cao xuống dưới đất để nếu có thu dây thì cuộn nhanh hơn), trâu bò của dân đi qua làm đứt thôi chứ không phải do địch cắt.

Đi trong đêm tối và trong nơm nớp như thế mà vẫn thấy em xinh, hô hô, lão mới là gã đa tình tính tang nhất hạng, nhở. Hm, lúc ấy còn trẻ, còn hăng tiết vịt và nhất là cũng hơi mau máu ạ.
    Thầy ơi thế không có gì xảy ra thật hả thầy?

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi cuongmta Xem bài viết
    Thầy ơi thế không có gì xảy ra thật hả thầy?

Một phát găm đúng tim, thành thử tim lão tự nhiên lại sưng to ra như mắc chứng to tim mới kinh, giờ vưỡn nhưng nhức lúc trái gió giở giời.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 24/09/2010 lúc 22:28

Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Thanks
    27

Một phát găm đúng tim, thành thử tim lão tự nhiên lại sưng to ra như mắc chứng to tim mới kinh, giờ vưỡn nhưng nhức lúc trái gió giở giời.
    Thế không có thông tin gì thật à bác? Tình cảm dạt dào ứng tác bài thơ, kể cũng tiếc cho "cô em" đó.
    Tôi nghèo lắm gia tài toàn là sách
    Tiếng guốc em khua cũng rộn cả căn phòng...

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    25

Ôi zời, thế thì bây giờ tim thầy phải to vật to vã, bởi đâu phải chỉ có mỗi vụ này là ghê gớm thầy nhỉ?

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194

Trích Nguyên văn bởi cuongmta Xem bài viết
    Ôi zời, thế thì bây giờ tim thầy phải to vật to vã, bởi đâu phải chỉ có mỗi vụ này là ghê gớm thầy nhỉ?
    Hỏi GĐ chỗ cậu đang thực tập ấy, cứ mạnh dạn hỏi đi nhé. Xem có đúng là tôi ngày xưa bị thương thành chứng tim to không nhá.

Chời ơi, 6-7 năm xa xứ, tim nào chả to uỵch, không thì có họa là thày tu.

Trang 3/4 đầuđầu 1234 cuốicuối