Xem kết quả: Tốc độ thế nào là broadband?

Số người bỏ phiếu
72. Bạn không thể bỏ phiếu trong bầu chọn này
  • >64kbps

9 12,50%
  • >512kbps

4 5,56%
  • >1Mbps

14 19,44%
  • >10Mbps

18 25,00%
  • >100Mbps

18 25,00%
  • >1Gbps

9 12,50%
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22
    Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Mặc định Thế nào là broadband?

Broadband= băng thông rộng. Từ broadband ngày nay được dùng khắp nơi, được nói đến rất nhiều. Thế liệu có tồn tại một định nghĩa cụ thể về broadband? Thế theo các bạn, băng thông bao nhiêu thì được gọi là broadband?

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Không thấy mọi người vote về câu hỏi thăm dò này lắm .
    Mình cũng thử hỏi Mr. Google, thì được một số trả lời như sau:

- Theo pcmag.com: Băng thông rộng = as much as 400 times faster than analog dial-up. The 1.5 Mbps T1 line was often considered the starting point for broadband speeds.

- Theo FCC: broadband = a minimum upload speed of 200 Kbps.

- Theo Jupiter Communications: broadband = at least 256 Kbps.

- BT's definition of broadband is a connection of 500kbps or more.

Sơ qua thì thấy là không ai giống ai nhỉ? Bà con cứ vote tiếp đi nhé.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Nói như trên để thấy là khái niệm băng thông rộng không giống nhau ở các quốc gia hoặc các tổ chức khác nhau. Chẳng hạn ở Ấn Độ, băng thông rộng là mỗi người dùng có được khoảng 64kbps để họ có thể thực hiện được skype phone.

Thế câu hỏi là VN mình có băng thông rộng chưa? ADSL ở VN là mỗi người dùng đạt được một tốc độ là bao nhiêu?

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Nhớ mang máng rằng: Khái niệm băng thông rộng bắt nguồn từ việc chuyển kết nối internet qua đường điện thoại (dial up) thành cáp đồng trục thì phải. Lúc đó người ta dùng khái niệm broadband để chỉ kết nối tốc độ lớn hơn dial-up (lúc đó dial-up là 33 kbps hay 28 kbps gì đó...)

Về sau thì công nghệ phát triển, người ta nâng dần định nghĩa tốc độ thấp nhất của broadband lên.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Không biết là broadband có đồng nghĩa với large band không nhỉ?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Broadband= băng thông rộng. Từ broadband ngày nay được dùng khắp nơi, được nói đến rất nhiều. Thế liệu có tồn tại một định nghĩa cụ thể về broadband? Thế theo các bạn, băng thông bao nhiêu thì được gọi là broadband?
    Theo em nghĩ thì nếu định nghĩa về băng thông rộng thì phải chỉ rõ ở đâu, tại vì chỉ có trong mạng chuyển mạch kênh thì người ta mới đưa ra khái niệm băng thông rông (>64Kpbs) còn đối với chuyển mạch gói hay mạng truyền dữ liệu thì không đề cập đến khái niệm băng thông rộng.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi khuenm Xem bài viết
    Theo em nghĩ thì nếu định nghĩa về băng thông rộng thì phải chỉ rõ ở đâu, tại vì chỉ có trong mạng chuyển mạch kênh thì người ta mới đưa ra khái niệm băng thông rông (>64Kpbs) còn đối với chuyển mạch gói hay mạng truyền dữ liệu thì không đề cập đến khái niệm băng thông rộng.
    Theo mình thấy thì khái niệm "băng thông rộng" broadband được dùng hiện nay hầu hết cho các mạng chuyển mạch gói và mạng truyền dữ liệu ấy chứ.

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Theo mình thấy thì khái niệm "băng thông rộng" broadband được dùng hiện nay hầu hết cho các mạng chuyển mạch gói và mạng truyền dữ liệu ấy chứ.
    Bác có thể trích dẫn đuợc không ạ, em đọc không thấy thế, rất mong đuợc các bác chỉ bảo.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi khuenm Xem bài viết
    Bác có thể trích dẫn đuợc không ạ, em đọc không thấy thế, rất mong đuợc các bác chỉ bảo.
    Broadband theo mình nó không giống như wideband ( hay large band) như H2O đề cập. Khái niệm wideband liên quan đến băng thông cố kết ( coherent bandwidth)...

Còn broadband thì ngày nay hầu như đều ngầm hiểu là broadband internet access hoặc "high-speed network". Do vậy lý tưởng nhất có lẻ là truyền thông cáp quang FTTH, rồi cả Wifi, WiMAX, HSDPA...đều nằm trong cái gọi là hệ thông broadband. Lúc đó không biết có nên dịch broadband khác với wideband không nhỉ?

Còn reference thì search google với key word "broadband system", "broadband network" hay broandband convergence network (BcN) thì sẽ ra được đó.

10. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

thepostman (22/08/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    0

Em đọc cũng thấy nói rất nhiều về broadband nhưng theo em nghĩ thì nó chỉ mang tính hình tượng, trong chuyển mạch gói thì băng thông luôn thay đổi. Chỉ có trong chuyển mạch kênh là băng cố định, ban đầu thì dựa vào tốc độ của PCM chuẩn trong truyền thoại mà người ta đưa ra khái niệm băng thông rộng.
    Lần sửa cuối bởi khuenm; 24/10/2007 lúc 14:49

Trang 1/3 123 cuốicuối