Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 51
    Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

-Tạo 1 trang web "để các khách hàng trao đổi về các khó khăn mình gặp phải rồi chờ các công ty mang giải pháp của mình đến chào hàng..." thì ko khó lắm... nhưng vấn đề chính là "làm sao dể khách hàng dám tin tưởng và đến để trao đổi"??? Quảng cáo trên các phương tiện thông tin rằng "chúng tôi có chuyên môn, từng làm việc trong các cty lớn trên thế giới" ah?

-> Ý tưởng thì có (nhưng ko mới), nhưng hiện thực ý tưởng này từng bước thế nào thì còn quá nhiều vấn đề.

- Hiện tại có 1 nhóm bạn cũng đang muốn phát triển 1 cộng đồng "khá thú vị": kết hợp giữa blog pro + 1 dạng của LinkedIn + chia sẽ tài liệu chuyên ngành.

Nơi Cư Ngụ
    NSN
    Thanks
    1

Công ty chúng tôi có đầy đủ năng lực để thực hiện từ A-Z cho 1 dự án xây dưng hoàn toàn mới hay nâng cấp (e.g. WiMax, GPRS, 3G...) cho 1 hệ thống hoàn chỉnh của 1 mobile operator, từ tư vấn dự án (strategy, financial ... technical solution), training (new technologies) cho đến roll-out, network planning, NW optimisation... operation & maintainance, add-on services. Chúng tôi đã và đang thực hiện nhiều dự án tư vấn lớn, cung cấp dịch vụ training, cung cấp nguồn experts cho các Cty viến thông lớn ở châu Âu, dặc biệt là thị trường Đức, Áo & Thụy Sĩ.

Tôi muốn tìm business opportunity tại Việt Nam. Các bạn có khả năng kiếm dự án không? Nếu được, ta có thể hợp tác.

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

- Anh Conqueror...ít nhất cũng cho biết công ty "chúng tôi" là cty nào + thông tin chi tiết chứ
    - Theo em biết thì 1 phần hợp đồng tư vấn thiết kế mạng 3G và đào tạo nhân lực cùa Vinaphone và mobilephone đang thực hiện với France Telecom R&D và Alcatel R&D.
    - Ở VN, các hợp đồng tư vấn kiểu này thường bắt đầu bằng các mối quan hệ "cấp cao" và phải đi từ trên xuống... Em cũng đang tìm hiểu về thị trường tư vấn trong lĩnh vực telecom ở VN, mong rằng trong tương lai, có thể hợp tác với anh.

Nơi Cư Ngụ
    SomeWhere
    Thanks
    1

Hi các Bác,
    Vừa mới vào diễn đàn này mấy ngày nhưng tớ cũng cảm thấy thích và sẽ cố gắng tham gia.
    Bác Ngọc Anh có tài liệu về MVNO thì cho xin tham khảo với nhé (càng sâu càng tốt).
    Mình trước đây cũng làm tư vấn về mãng Telecom nên cũng rát thích vấn đề này, và cũng muốn tập hợp 1 đội ngũ mạnh để làm công tác tư vấn ở VN
    Các Bác cho ý kiến thêm
    Thks!

Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    8

Theo nhìn nhận chủ quan của mình hiện nay các công ty viễn thông việt nam chủ yếu phát triển dựa trên dịch vụ (service) và chưa có hướng tới nghiên cứu công nghệ (research). Chưa có sự gắn kết giữa giáo dục đào tạo, nghiên cứu ở các trường đại học và phía doanh nghiệp kể cả Telecom lẫn IT. Tuy nhiên điều đó không có nghĩa là không cần research và không thể sống bằng research. Nếu xây dựng được một cộng đồng và đội ngũ nghiên cứu ảnh hưởng rộng rãi và biết đến nhiều gắn kết với cả các trường đại học và phía doanh nghiệp khi đó chắc chắn các bạn sẽ có đất dụng võ và business ngay trên những gì đã học, lấy ví dụ như xuất bản 1 tạp chí chuyên ngành, xây dựng một cộng đồng trên web, tổ chức những conference...đây chỉ là 1 vài idea. Hiện giờ những công ty tư nhân muốn tham gia vào lĩnh vực viễn thông phải kết hợp với IT(software, dịch vụ giá trị gia tăng...) k0 kể đến FPT Telecom, CMC Telecom vì đầu tư thiết bị khá tốn kém. Về thi phần màu mỡ cellunar...thì dĩ nhiên những công ty tư nhân không thể nhảy vô được.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi sipvn Xem bài viết
    Theo nhìn nhận chủ quan của mình hiện nay các công ty viễn thông việt nam chủ yếu phát triển dựa trên dịch vụ (service) và chưa có hướng tới nghiên cứu công nghệ (research)
    Hi Sipvn,

Ý kiến chủ quan, mình nghĩ chuyện này cũng không phải là không hiểu được.
    • Để xây dựng một trung tâm R&D phải mất 3-5 năm
    • Để trung tâm này nghiên cứu ra những thứ mang lại business (Research --> Development --> Product/service) mất thêm 3-5 năm nữa
    • Nhu cầu sử dụng các dịch vụ giá trị gia tăng của người dùng phát triển rất nhanh (đơn vị thời gian là tháng chứ không phải năm)

==> Các local operators sẵn sàng để các đàn anh chị lớn trên thế giới nghiên cứu giải pháp vì họ thiếu {nhân lực + công nghệ + thời gian}.

Thử hỏi liệu Mobifone/Vinafone, Viettel, EVN có tham vọng phát triển công nghệ 4G không? Hay họ chờ cho các công nghệ này đến độ chín, mua thiết bị và triển khai tại Việt Nam. Dù có triển khai dịch vụ chậm hơn một thời gian, các local operators vẫn thu được lợi nhuận rất lớn. Nói chung thì mỗi người có một "role to play" trong một "chuỗi giá trị" (value chain) mà

...trừ khi bây giờ các bác MIC ra chỉ thị (và quyết tâm làm!) cho VNPT phát triển mạnh R&D về Telecom ở VN...

Lấy ví dụ như xuất bản 1 tạp chí chuyên ngành, xây dựng một cộng đồng trên web, tổ chức những conference... đây chỉ là 1 vài idea.
    Mình không hiểu làm sao bác sipvn có thể chuyển mô hình này thành một cái sustainable business được

Về thi phần màu mỡ cellunar...thì dĩ nhiên những công ty tư nhân không thể nhảy vô được.
    Vẫn có cơ hội bác ạ!

Nếu định cung cấp dịch vụ voice + data chẳng hạn thì có mô hình MVNO. Nhưng những cái này đòi hỏi phải có một số luật và nghị định hướng dẫn của các bác MIC

Hoặc là các added value services khác : mobile payment, mobile softwares, mobile games, mobile films/photos/clips --> mấy cài này có tiềm năng đấy chứ
    Lần sửa cuối bởi Ngoc-Anh Vu; 14/02/2008 lúc 06:13

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi SaigonTel Xem bài viết
    Hi các Bác,
    Bác Ngọc Anh có tài liệu về MVNO thì cho xin tham khảo với nhé (càng sâu càng tốt).
    Không hiểu là bác hỏi về loại tài liệu gì. Nếu là giới thiệu tổng quát và nghiên cứu thị trường (Ovum, IDATE, Forrester,v.v) thì chắc bác đã có thông qua google, corporate data base. Còn business case thì mình chịu, không gửi được vì IP copyright của client (đạo đức nghề nghiệp mà, bác thông cảm ). Mình copy paste ở đây một vài ý chính, có gì bác PM cho mình rồi anh em trao đổi bằng skype/Yahoo IM. Mà hình như bác đang ở Saigon đúng không, đợt tới mình về Việt Nam một thời gian, bác có thời gian thì anh em nói chuyện kỹ hơn.

Ps: lạ nhỉ, vntelecom chi cho attach tối đa 5 files vào một post thôi à? Hai bác admin thấy có nên thay đổi cái parameter này không nhỉ, chứ như thế này không tiện lắm cho user!
    mvno model.jpg

mvno established.jpg

mvno start-up.jpg

mvno dev.jpg
    Lần sửa cuối bởi Ngoc-Anh Vu; 14/02/2008 lúc 07:33

Nơi Cư Ngụ
    SomeWhere
    Thanks
    1

Thks Bác Ngọc Anh,
    Thực ra tụi này cũng đang tìm hiểu để làm 1 cái MVNO, nhưng mà các tài liệu, case study,... còn mù mờ quá!
    Hy vọng sẽ được trao đổi sâu về lĩnh vực này
    Bác Ngọc Anh khi nào về SG thì Anh Em mình liên lạc nhé.
    Mình sẽ PM cho Bác

Nơi Cư Ngụ
    Viet Nam
    Thanks
    1

Ở VN mình, các sub-contractor (Thiên Tú, HTV,IDD...)cũng ăn nên làm ra khi ngày có nhiều vendor nhảy vào cung cấp thiết bị viễn thông cho các mạng viễn thông ở VN. Công việc chính của họ chủ yếu là lắp đặt thiết bị viễn thông, nhưng nhìn chung tay nghề của các đội lắp đặt này chưa được cứng lắm, và phong cách chưa được pro cho lắm. Và bên Viettel Telecom có đội lắp đặt có vẻ pro hơn.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Cơ hội thì nhiều nhưng vẫn chủ yếu thuộc về mấy Tập doand nước ngoài và mấy ông công ty Nhà nước. Tư nhân thì chỉ nhận được những gói thầu " Phụ " và mấy cái lặt vặt.
    Cơ chế xin cho của VN nó thế.

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối