Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 51
    Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    41

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Ở VN hình như vẫn chưa có mô hình "mobile virtual network operator (MVNO)" thì phải. Ai có thông tin gì về khả năng thành lập MVNO ở VN không? Có phải đấy là một thị trường chưa được ngó tới. Một MVNO cũng không cấn nhiều "nhân lực" lắm.

Bên cạnh mãng thiên về viễn thông cellular hơi khó xơi, thì mãng thiên về mạng máy tính, mạng cục bộ, VPN, dịch vụ trên nền internet...thì có vẻ dễ dàng "do business" hơn. Tuy nhiên cái này thì cũng là sở trường của dân IT.

Còn một lĩnh vực có thể làm kinh tế nữa là xử lý tín hiệu, hình ảnh, video, nhận dạng tiếng nói, vân tay...cũng có thể kiếm ra tiền nếu biết cách làm
    Cám ơn bạn về khái niệm MVNO, bây giờ mình mới được nghe nói đến. Trước kia mình mới chỉ biết các công ty làm trong lĩnh vực kết nối mạng báo hiệu quốc tế theo mô hình này.
    Những mảng bạn gợi ý khá là hay, nhưng sức cạnh tranh bên IT thì đúng là mạnh quá
    Life is what happens when we're busy making plans.

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Công ty tư vấn về "strategy & management consulting, operation consulting" thì Đ không dám bàn đến, nhưng 1 công ty tư vấn kiểu "technical consulting" trước hết phải cần có đầy đủ nhân lực có kiến thức về mặt R&D cao (điều kiện cần) và uy tín + mối quan hệ để tìm hợp đồng (đk đủ)... không biết anh Conqueror đã hội tụ đầy đủ các yếu tố này chưa

Mô hình công ty tư vấn là mục đích của các senior engineer (+ rechercher) hướng đến, nhưng chắc chắn không phải mô hình phù hợp để "khởi nghiệp" cho engineer mới ra trường lắm

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Có một xu hướng kinh doanh tương đối phù hợp với những người có trình độ lý thuyết cao trong lãnh vực Telecom đó là mở 1 tạp chí chuyên về viễn thông (giới thiệu công nghệ, thiết bị Telecom, phân tích công nghệ, xu hướng phát triển...) kết hợp với các hoạt động tư vấn, nghiên cứu, đánh giá thị trường Viễn Thông ViệtNam (để có thể bán cho các cty nước ngoài, hoặc các cty nghiên cứu thông tin thị trường...).

Nói ngắn gọn là có thể "kinh doanh" trực tiếp trên "kiến thức" và "kinh nhgiệm" của mình.

Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    41

Có ai biết một trang web nào chuyên phục vụ các công ty (nhất là trong lĩnh vực viễn thông và điện tử) post các yêu cầu, vấn đề công nghệ kỹ thuật mà họ gặp phải, chưa biết xử lý như thế nào. Qua đó, các công ty khác có khả năng giải quyết vấn đề sẽ lên trao đổi rồi từ đó 2 bên bắt tay làm việc với nhau không?
    Lần sửa cuối bởi smiles; 25/07/2007 lúc 09:56

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Hay Smiles cứ trình bày ý tưởng kinh doanh "key" của Smiles lên đây rồi chúng mình thảo luận, tìm giải pháp và biết đâu hợp tác được với nhau. Hihi -> không dễ làm vậy đúng ko.

1 trong những mục đích lập ra vntelecom cũng là có thể tạo được các working group về 1 "lãnh vực" gì đấy, từ đó hình thành các mối quan hệ công việc, nhân sự trong group... nhằm phục vụ cho các mục đích khởi nghiệp, tìm nhân sự cho các thành viên của group trong tương lai.

Mong rằng 1 ngày vntelecom có đủ nhân lực, tâm huyết để có thể mở 1 web như Smile nói hén

Nơi Cư Ngụ
    France
    Thanks
    41

Trích Nguyên văn bởi Tuan Duc Xem bài viết
    Hay Smiles cứ trình bày ý tưởng kinh doanh "key" của Smiles lên đây rồi chúng mình thảo luận, tìm giải pháp và biết đâu hợp tác được với nhau. Hihi -> không dễ làm vậy đúng ko.

1 trong những mục đích lập ra vntelecom cũng là có thể tạo được các working group về 1 "lãnh vực" gì đấy, từ đó hình thành các mối quan hệ công việc, nhân sự trong group... nhằm phục vụ cho các mục đích khởi nghiệp, tìm nhân sự cho các thành viên của group trong tương lai.

Mong rằng 1 ngày vntelecom có đủ nhân lực, tâm huyết để có thể mở 1 web như Smile nói hén
    Hi Tuan Duc,
    Nói ý tưởng kinh doanh "key" thì to tát quá. Chẳng qua là trong quá trình suy nghĩ về cách khởi nghiệp sau này. Mình thấy quan trọng nhất là phải tìm được đầu ra cho sản phẩm. Nếu mình chỉ làm cái mình có mà không biết thị trường cần gì thì khó có thể thành công. Từ trước đến nay người ta mới chỉ tạo các website quảng cáo các sản phẩm mà công ty mình có rồi chờ khách hàng tìm đến. Mình đã thử tìm nhưng chưa thấy có ai làm theo chiều ngược lại, nghĩa là tạo một chỗ nào đó để các khách hàng trao đổi về các khó khăn mình gặp phải rồi chờ các công ty mang giải pháp của mình đến chào hàng. Mình nghĩ như thế sẽ thuận hơn.
    Vấn đề là ai đứng ra làm và làm thế nào thôi. Mình cũng chẳng muốn giữ riêng ý tưởng này bởi vì nếu ai biến được nó thành hiện thực thì cũng sẽ là xúc tác rất tốt cho những công ty khác (trong đó có thể có công ty của mình) phát triển.
    Cả nhà cho ý kiến xem nhé.

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Hiện tại hình như có cái gọi là "Sàn giao dịch ý tưởng" đấy. Có thể bán, có thể tìm cộng tác. Vn8x cũng có tổ chức 1 sân chơi lập nghiệp cho SV và thành viên thì phải. Nhưng có phù hợp cho lĩnh vữc điện tử Viễn thông ko thì ko dám chắc.

Đ cũng có 1 số bạn bè làm về điện tử, điểu khiển... nên gần như các dự định lập nghiệp hiện tại đều thông qua và nhận được sự hợp tác và hỗ trợ của nhóm bạn này. Rõ ràng, sự hợp tác tốt thường bắt nguồn từ mối quan hệ có trước đó... vậy chúng ta hãy chịu khó tìm và xây dựng được các mối quan hệ cho các dự án của mình trước đã.

Quay lại 1 website như Smile nhắc, site dựng lên ko khó. Khó chính là thu hút thành viên... đâu phải ai cũng tự nhiên tham gia, cảm thấy "ko mất thời gian" và thoải mái để trao đổi với nhau. Trước hết, site như vậy muốn thành công thì phải xây dựng từ 1 cộng đồng "mạnh" và có "chuyên môn" (1 hiệp hội kỹ sư, 1 diễn đàn...) như vậy mới thu hút được những "thành viên có trình độ" và các "công ty" để kêu gọi hợp tác và đầu tư.

-> Vậy làm sao có được 1 cộng đồng có chuyên môn? 2 giải pháp cơ bản nhất là:
    1. Tham gia vào các hiệp hội có sẵn: hôi Vô Tuyến Điện chẳng hạn... rồi cố thuyết phục các thành viên gạo cội, lớn tuổi... trong đó
    2. Tham gia xây dựng 1 cộng đồng (online lả dễ nhất) và có gắng thu hút và tạo mối quan hệ với những thành viên, đối tượng... mà mình cho là có thễ hợp tác tốt trong tương lai.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Việt Nam
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi smiles Xem bài viết
    Có ai biết một trang web nào chuyên phục vụ các công ty (nhất là trong lĩnh vực viễn thông và điện tử) post các yêu cầu, vấn đề công nghệ kỹ thuật mà họ gặp phải, chưa biết xử lý như thế nào. Qua đó, các công ty khác có khả năng giải quyết vấn đề sẽ lên trao đổi rồi từ đó 2 bên bắt tay làm việc với nhau không?
    Trang web chuyên về lĩnh vực này thì mình không rõ, tuy nhiên cũng có nhiều mô hình tuơng tự như mạng xã hội (social network) LinkedIn, trên đấy những người cùng ngành nghề hay cùng trường lớp có thể liên lạc với nhau, một dạng Facebook dành cho những người 'pro'. Trên LinkedIn có một tính năng là một người có thể đặt một câu hỏi cho những người có quan hệ "3 lớp" (bạn của bạn của bạn) đẻ mọi người trao đổi. Một mạng như thế này ở VN có vẻ vẫn chưa tồn tại.

Cái hay của LinkedIn là nó chẳng bắt người ta phải tham gia vào một cái gì cả, nhưng nó giúp cho mọi người kết nối với nhau, từ đó sinh ra các quan hệ nghề nghiệp.

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

1 bài giới thiệu ngắn gọn về LinkedIn của bạn Thịnh:
    http://thongtincongnghe.com/article/643

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi smiles Xem bài viết
    ...Mình thấy quan trọng nhất là phải tìm được đầu ra cho sản phẩm. Nếu mình chỉ làm cái mình có mà không biết thị trường cần gì thì khó có thể thành công...

...Từ trước đến nay người ta mới chỉ tạo các website quảng cáo các sản phẩm mà công ty mình có rồi chờ khách hàng tìm đến. Mình đã thử tìm nhưng chưa thấy có ai làm theo chiều ngược lại, nghĩa là tạo một chỗ nào đó để các khách hàng trao đổi về các khó khăn mình gặp phải rồi chờ các công ty mang giải pháp của mình đến chào hàng...
    NA rất tán thành ý kiển của Smile

Thử lấy một ví dụ đơn giản về Web để hiểu sự chuyển biến của thị trường.
    - Khi mới ra đời, chỉ có một số ít "người" tạo ra các trang web cho một cộng đồng nhỏ đọc
    - Sau đó, số người tạo web tăng lên và số người đọc mở rộng ra
    - Bây giờ, ai cũng có thể tạo web và người đọc thì muốn có những thông tin phù hợp với "khẩu vị" của mình

Cá nhân NA nghĩ là web industry đi tương đối nhanh, các ngành công nghiệp còn lại trong Telecom-Media sẽ có sự chuyển đổi, theo hướng này hay hướng khác.

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối