Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 54
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Trích Nguyên văn bởi ht_fet Xem bài viết
    MPLS triển khai tại core của VNPT thì đã khá lâu rồi. Còn MPLS cho MAN thì cũng phải tầm trước 2005.

Tập đoàn VNPT quyết định dùng công nghệ MPLS để xây dựng mạng MAN. Đi tiên phong chính là VT Hà Nội và VT TP. Hồ Chí Minh. Tuy nhiên, Viễn thông Hải Phòng thì quyết định xây dựng MAN trên công nghệ PBB, và sau này có thể sử dụng PBT.
    Hi !!!

Đúng là tài liệu có quá cũ ^^, chỉ mang tính chất tham khảo !

Cái này thi em công nhận đúng ! : MPLS triển khai tại core của VNPT thì đã khá lâu rồi

Nhưng phần này nhờ anh nào làm ở VNPT confirm lại giúp em với : Còn MPLS cho MAN thì cũng phải tầm trước 2005

Ngoài ra còn một ý nữa là MAN ở HN ....chưa thành công , thông tin này em mới check lại cách đây 2 ngày.

Nhờ các anh, chị ... đã từng triển khai hoặc nói đến confirm giúp em vấn đề này. Nếu có dẫn chứng càng tốt ạ.
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 03/02/2009 lúc 17:39
    YM: tcvn_1985

2. The Following User Says Thank You to tu0ng_c0ng For This Useful Post:

williamchip (02/03/2015)

Nơi Cư Ngụ
    HPG
    Thanks
    68

), mình cũng chỉ là sinh viên đang thực tập. Nhưng có vài vấn đề mà mình nghĩ là không cần thiết:

-Tại VT Hải Phòng thì bắt đầu phát triển từ 2005, và mình nghĩ VNPT hay VT Hà Nội đã bắt tay làm việc với nó từ trước đó. Và quan trọng hơn nó phát triển từ 2005 hay 2004 thì đối với sinh viên chúng ta cũng chả quan trọng gì.
    -Tiếp nữa là định nghĩa từ "chưa thành công" của bạn là gì? Đó là QoS chưa đảm bảo hay là mạng chưa xài được, chưa cung cấp được dịch vụ? Về vấn đề QoS thì mình cũng chưa được biết, nhưng về vấn đề dịch vụ thì hàng loạt các dịch vụ XDSL, FTTH... đều được triển khai trên MAN rùi mà.

Mình nghĩ ngoài việc xem thực tế VT VN phát triển tới đâu thì cái quan trọng hơn là hiểu biết nắm rõ về công nghệ. Có được kiến thức rồi thì mới đánh giá được, chứ chỉ nghe những người đi trước đánh giá thì chả có giá trị gì

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Hi !

Các thông tin mình cũng được cập nhật từ thầy hướng dẫn tốt nghiệp mình thầy cũng làm bên VNPT !
    Đề tài mình vừa hoàn thành trước tết xong. MPLS for MAN. Hiện mình vẫn tiếp tục nghiên cứu sâu hơn về MAN !

to ht_fet: bài 2 trong theard đã giải thích về từ MAN-E, E-MAN ... Nếu để nguyên đề tài này thì theo mình hiểu sẽ thảo luận các vấn đề về MAN trên ethernet !

triển khai MAN ở HN thì mình chưa thấy báo đài + tài liệu nào cả !

P/S: MAN stand for Metropolitan Area Networks

Đồng ý với bạn, chúng ta quay lại về các vấn đề kỹ thuật đã, nhưng ý này ta để sau nhé !

bổ xung thêm một silde về MAN (file đính kèm) !

Các công nghệ sử dụng trong MAN !
    File được đính kèm File được đính kèm
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 03/02/2009 lúc 17:46

5. The Following 4 Users Say Thank You to tu0ng_c0ng For This Useful Post:

mooom (23/10/2010), tranlongnd (03/04/2009), vqsktdt (01/09/2009), williamchip (02/03/2015)

Nơi Cư Ngụ
    HPG
    Thanks
    68

Công nghệ cho MAN thì có rất nhiều, nhưng hiện nay trên TG cũng như VN thì sử dụng Ethernet. Nếu có MAN sử dụng công nghệ khác thì cũng là trong một tổ chức nào đó và họ sử dụng công nghệ khác như SDH, RPR... để nhằm đạt một ưu điểm nào đó. Còn hiện tại các mạng MAN sử dụng cho người dân dùng đều là chuẩn Ethernet, vì chả ai phủ nhận được các ưu điểm Ethernet mang lại. Do vậy ở đây mình chỉ đề cập MAN xây dựng trên nền Ethernet cho kịp với thời đại.

MAN - Metropolitan Area Networks

Nhưng E-MAN hay MAN-E thì mình nghĩ MAN lại là: Metro Access Network - Ethernet. Về vấn đề tên gọi thì mình cũng chưa được hiểu cặn kẽ. Nhưng cái đó chắc là do từng tổ chức ở VN tự đặt tên thôi, VN ta hay có tính sáng tạo mà. Và cái này cũng ko quan trọng nốt

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Hi !

Ngoài luồng 1 chút.

thứ nhất :

Theo mình nghĩ, khi đưa các số liệu vào đề tài, báo cáo ... nếu không chính xác thì không hay cho lắm.
    vd bạn nói :
    Và quan trọng hơn nó phát triển từ 2005 hay 2004 thì đối với sinh viên chúng ta cũng chả quan trọng gì

thứ nhì: theo bạn nói

Nhưng E-MAN hay MAN-E thì mình nghĩ MAN lại là: Metro Access Network - Ethernet. Về vấn đề tên gọi thì mình cũng chưa được hiểu cặn kẽ. Nhưng cái đó chắc là do từng tổ chức ở VN tự đặt tên thôi, VN ta hay có tính sáng tạo mà. Và cái này cũng ko quan trọng nốt

Nếu dịch sai và hiểu sai thì cũng chưa ổn !

Thứ ba: còn MAN được triển khai trên công nghệ nào tại thì có thể tham khảo ở đây

Hai tháng sau khi chính thức ký hợp đồng với Bưu điện TP. HCM để Xây dựng Mạng đô thị tốc độ cao cho UBND Thành phố, Công ty DTS đã hoàn tất và bàn giao công trình “Mạng đô thị băng rộng” - một trong 9 công trình trọng yếu của Thành phố chào mừng 30 năm ngày giải phóng miền Nam và thống nhất đất nước.

Dự án được thực hiện theo phương thức chìa khoá trao tay, dựa trên sự kết hợp giữa công nghệ truyền tải RPR/DPT (Resilient Packet Ring/Dynamic Packet Transport) và công nghệ chuyển mạch nhãn MPLS đang được quan tâm hàng đầu hiện nay. Đây là mạng hiện đại theo mô hình Mạng đô thị thế hệ mới (Next Generation Metro Network).

trích từ :
    Mã:
    http://www.tapchibcvt.gov.vn/vi-VN/sanphamdichvu/2006/4/16390.bcvt?SearchTerm=M%E1%BA%A1ng%20MAN
    Và cuối cùng theo mình nghĩ, nếu đã không quan trọng thì không nên đưa vào bài viết làm gì ^^

Thế nhé, nếu cần thảo luận thì PM riêng đi, bây giờ tiếp tục thảo luận các vấn đề kỹ thuât !
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 03/02/2009 lúc 18:36

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

đây là một bài báo về Metro ethernet trên tạp chí bưu chính viễn thông và slide của cisco, mời các bạn tham khảo !
    File được đính kèm File được đính kèm
    Lần sửa cuối bởi tu0ng_c0ng; 03/02/2009 lúc 18:53

9. The Following 3 Users Say Thank You to tu0ng_c0ng For This Useful Post:

naviat (11/12/2010), pmtien (16/11/2009), thanhmta (28/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    HPG
    Thanks
    68

Bác này có vẻ thick TCVT nhỉ. Trước tui có vào tìm tài liệu cả rùi, phần lớn là viết tổng quan lừa dân đen thui. Dạo này vô đây vì thấy có khá nhiều người có kiến thức uyên thâm.

Kiến thức mình đưa lên là kiến thức mình được biết trong quá trình tự tìm hiểu thôi. Anh em cứ tuỳ ý mà đưa ý kiến, việc nó quan trọng hay ko thì tuỳ từng người vậy.
    Riêng phần tên mình đã hỏi một số ng và họ cũng chỉ hiểu mập mờ.

Còn phần công nghệ, thì vẫn như mình đã nói: Hiện nay VNPT sử dụng MPLS ở Core, triển khai MPLS ở mạng MEN, còn VT HP thì dùng PBB. Và một điều nữa là Huawei, Cisco cũng đang tiến hành phát triển PBB. PBB/PBT là công nghệ đi sau MPLS, nhưng những ưu điểm: chuẩn hóa, kinh tế, dễ sử dụng... đã khiến nó đang là một công nghệ triển vọng. Còn vì sao VNPT quyết định sử dụng MPLS thì mình cũng chỉ đoán già đoán non, và đó cũng là chuyện của ng ta, mình cũng ko cần biết

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    16

Trích Nguyên văn bởi tu0ng_c0ng Xem bài viết
    Hi !!!

Đúng là tài liệu có quá cũ ^^, chỉ mang tính chất tham khảo !

Cái này thi em công nhận đúng ! : MPLS triển khai tại core của VNPT thì đã khá lâu rồi

Nhưng phần này nhờ anh nào làm ở VNPT confirm lại giúp em với : Còn MPLS cho MAN thì cũng phải tầm trước 2005

Ngoài ra còn một ý nữa là MAN ở HN ....chưa thành công , thông tin này em mới check lại cách đây 2 ngày.
    Nhờ các anh, chị ... đã từng triển khai hoặc nói đến confirm giúp em vấn đề này. Nếu có dẫn chứng càng tốt ạ.
    Chả biết thành công hay không, nhưng phase 1 đã kết thúc, đang triển khai phase 2. Ngoài ra, theo tôi được biết VNPT cũng đã chọn giải pháp dùng công nghệ MPLS và thiết bị của Cisco để triển khai thêm cho 10 viễn thông tỉnh lớn tiếp theo.
    Lần sửa cuối bởi hdt_pdu; 04/02/2009 lúc 11:24
    The future is on our hand...!

Nơi Cư Ngụ
    HPG
    Thanks
    68

Mình cũng chưa hiểu cái Phase 1 với 2 lắm. Nghe nói thì 2002-2006 là ph1, 2006-2010 là ph2 và đó là triển khai mạng NGN.

Triển khai MEN thì mình đoán là cơ sở và tiền đề để phát triển một mạng NGN hoàn thiện. VNPT thì chọn giải pháp MPLS của Cisco để phát triển cho toàn VN rùi, ngoại trừ có Hải Phòng là đi theo PBB/PBT. Về ưu nhược điểm của MPLS và PBB mình cũng chỉ nghe các anh đi trước đánh giá, chứ thật ra cũng chưa am hiểu để so sánh được. Nhưng mình tin PBB/PBT có những ưu điểm mà MPLS không thể vươn tới được, và cụ thể các hãng lớn như Cisco cũng đang triển khai cả PBB/PBT

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    16

Trích Nguyên văn bởi ht_fet Xem bài viết
    Mình cũng chưa hiểu cái Phase 1 với 2 lắm. Nghe nói thì 2002-2006 là ph1, 2006-2010 là ph2 và đó là triển khai mạng NGN.

Triển khai MEN thì mình đoán là cơ sở và tiền đề để phát triển một mạng NGN hoàn thiện. VNPT thì chọn giải pháp MPLS của Cisco để phát triển cho toàn VN rùi, ngoại trừ có Hải Phòng là đi theo PBB/PBT. Về ưu nhược điểm của MPLS và PBB mình cũng chỉ nghe các anh đi trước đánh giá, chứ thật ra cũng chưa am hiểu để so sánh được. Nhưng mình tin PBB/PBT có những ưu điểm mà MPLS không thể vươn tới được, và cụ thể các hãng lớn như Cisco cũng đang triển khai cả PBB/PBT
    Phase 1 vừa kết thúc khoảng giữa năm ngoái thôi, phase này nghe đâu bao gồm triển khai thiết bị Router thuộc dòng 76xx của Cisco ở cả mạng biên và Core. Ở phần biên, các thiết bị này đóng vai trò như những Switch giúp tập trung lưu lượng từ các IP DSLAM (thuộc về dịch vụ mà bưu điện HN gọi là HSI, tức ADSL cũ) qua mạng Core đến BRAS, và lưu lượng của các dịch vụ E-LAN, E-LINE,...phase 2 đang triển khai hình như là mở rộng mạng và test thử các dịch vụ khác hay gì đó? Cái này muốn biết rõ có lẽ phải hỏi mấy bác ở bộ phận CIS của CT-IN hoặc các bác thuộc tổ tin học của viễn thông Hà Nội
    The future is on our hand...!

14. The Following User Says Thank You to hdt_pdu For This Useful Post:

ht_fet (04/02/2009)

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối