Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 15 trên 15
    Nơi Cư Ngụ
    hcm city
    Thanks
    5

mình nghĩ giao thức SIP và H323 chỉ có trong VoIP không chứ? có phải vậy không bạn, vì mình chỉ gặp nó trong khi tìm hiểu VoIP. còn TCP hay UDP hay IP là giao thức chuẩn đóng gói, truyền dữ liệu trên mạng dữ liệu rồi vì nó nằm trong mô hình chuẩn 7 lớp OSI mà.

Nơi Cư Ngụ
    ĐH Bách Khoa Hà Nội
    Thanks
    8

Khi viết là TCP/IP thì ta sẽ hiểu là giao thức TCP hoặc UDP sẽ được sử dụng ở lớp Transport tuỳ vào ứng dụng sử dụng, còn giao thức IP được sử dụng ở lớp Network (đánh địa chỉ). Ở lớp network còn sử dụng một số các giao thức khác để tìm đường đi giữa các mạng với nhau gọi là các giao thức định tuyến (RIP, OSPF, BGP...). Trong các hệ thống IMS (IP Multimedia Subsystem) hiện nay thì SIP được chọn là giao thức báo hiệu, việc sử dụng SIP cho ứng dụng VoIP (bạn học qua VoIP chắc cũng biết Asterisk nhỉ) chỉ là một ứng dụng của giao thức báo hiệu mạnh mẽ này thôi.

Nơi Cư Ngụ
    Hanoï, Vietnam
    Thanks
    45
    Blog Entries
    4

Trích Nguyên văn bởi phonglan_den86 Xem bài viết
    các bạn cho mình biết về vấn đề này:
    mình đọc 1 số tài liệu họ đề nói SIP là giao thức
    H323 cũng là giao thức
    TCP/IP cũng là giao thức

vậy có đúng ko,chúng có phân biệt được ko,chúc năng có giống nhau ko.cái j cũng gọi là giao thức khó hiểu wa

mình có tài liệu về SIP.H323.TCP/IP nhưng ko bít phân biệt thế nào ai tóm lược cho mình được ko
    Ý kiến bổ xung của mình: Một số từ cần viết cho chính xác

TCP/IP: bồm một bộ các giao thức (rất nhiều giao thức), điển hình là TCP và UPD

H323: cũng là một bộ các giao thức. (gồm nhiều giao thức trong đó)

Trước mình xem phản biện thấy có người nói và nhiểu nhầm là những điều vừa nói trên là một giao thức đơn lẻ.
    YM: tcvn_1985

Nơi Cư Ngụ
    tuyên quang
    Thanks
    3

Để thực hiện được một cuộc gọi trong VoIP, người ta chia ra làm nhiều phiên khác nhau: Báo hiệu cuộc gọi, điều khiển cuộc gọi, phiên hội thoại... Tuỳ vào mỗi phiên mà chúng ta sẽ sử dụng các giao thức sao cho thích hợp. Ví dụ như TCP là giao thức tin cậy, thực hiện kết nối qua bắt tay 3 bước, do đó trong VoIP sử dụng làm giao thức truyền báo hiệu. giao thức UDP có thể dùng để truyền dong dữ liệu thời gian thực nhưng nó ko có một cơ chế gì để đảm bảo gói tin sẽ đến nơi cần nhận cho nên phai dùng kèm theo một giao thức khác đó chính là giao thức RTP. Do vậy trong VoIP thì UDP dùng để làm thủ tục truyền tải. SIP hay H.323 là 2 chuẩn do ITU công bố nó đã tích hợp sẵn các giao thức trong đó và các chuẩn nén... dùng hỗ trợ truyền dự liệu dòng thời gian thực. Mình đọc thì thấy thế không biết có đúng không nữa.

Nơi Cư Ngụ
    Viet Nam
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi heotoheobe Xem bài viết
    Tuỳ vào mỗi phiên mà chúng ta sẽ sử dụng các giao thức sao cho thích hợp. Ví dụ như TCP là giao thức tin cậy, thực hiện kết nối qua bắt tay 3 bước, do đó trong VoIP sử dụng làm giao thức truyền báo hiệu.
    SIP chủ yếu sử dụng UDP để truyền bản tin báo hiệu, SIP hoạt động theo cơ chế request/response, khi nó gửi đi 1 request thì phải đợi response trả về để có hành động tiếp theo.

Trang 2/2 đầuđầu 12