Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 52
    Nơi Cư Ngụ
    hanoi
    Thanks
    1

Mặc định Mip

em thấy MIP là giao thức không thể thiếu được trong thế giới di động.Bác nào co tài liệu hoặc am tường về cái này up lên cho em tham khảo với nhe'!

Nơi Cư Ngụ
    PTIT
    Thanks
    1

Mặc định Mobile IP

Chào mọi người, mình là thành viên mới.
    Mình đang tìm hiểu về các vấn đề QoS trong mạng Mobile IP và các giải pháp khắc phục. Nhưng những tài liệu mình search trên Google không được rõ ràng và cụ thể lắm nên rất khó hiểu. Vậy ai có tài liệu hay ý kiến gì về vấn đề này xin hãy share cho mình và mọi người cùng tham khảo.
    Thanks!

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi norstar Xem bài viết
    Chào mọi người, mình là thành viên mới.
    Mình đang tìm hiểu về các vấn đề QoS trong mạng Mobile IP và các giải pháp khắc phục. Nhưng những tài liệu mình search trên Google không được rõ ràng và cụ thể lắm nên rất khó hiểu. Vậy ai có tài liệu hay ý kiến gì về vấn đề này xin hãy share cho mình và mọi người cùng tham khảo.
    Thanks!
    Mobile-IP không phải là một mạng, đó là một cơ chế tạo ra khả năng IP-mobility globally. Nó hỗ trợ cho giấc mơ về "All-IP World" nhưng giấc mơ đó còn lâu lắm :-)

Vấn đề này dường như là quá cũ và không đi tới các giải pháp thực tế hoặc giả chưa được quan tâm lắm vì mobileIP vẫn còn là cái xa vời và chưa cần thiết cho người sử dụng :-)
    Bạn vào đây www.ietf.org, tìm tới các working groups về IP mobility, ví dụ như cái này:
    http://www.ietf.org/html.charters/mipshop-charter.html

Bạn tinh ý một chút sẽ thấy không có các RFC cho QoS-MIP, các draft (ongoing activitites) cũng không có nốt.

Có cai ppt này nhưng cũ quá rồi tuy nhiên các ý cơ bản về yêu cầu QoS trong MIP nằm ở đó: http://www-nrc.nokia.com/sua/nsis/in...quirements.ppt

Lâu ngày tôi không chú ý nhiều tới món này, không hiểu vừa qua có bước đột phá nào về sản phẩm ứng dụng hay thành tựu nghiên cứu mới chưa

4. The Following User Says Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

norstar (24/09/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi nhat_kiem Xem bài viết
    Vấn đề này dường như là quá cũ và không đi tới các giải pháp thực tế hoặc giả chưa được quan tâm lắm vì mobileIP vẫn còn là cái xa vời và chưa cần thiết cho người sử dụng :-)
    Bạn vào đây www.ietf.org, tìm tới các working groups về IP mobility, ví dụ như cái này:
    http://www.ietf.org/html.charters/mipshop-charter.html

Bạn tinh ý một chút sẽ thấy không có các RFC cho QoS-MIP, các draft (ongoing activitites) cũng không có nốt.

Có cai ppt này nhưng cũ quá rồi tuy nhiên các ý cơ bản về yêu cầu QoS trong MIP nằm ở đó: http://www-nrc.nokia.com/sua/nsis/in...quirements.ppt

Lâu ngày tôi không chú ý nhiều tới món này, không hiểu vừa qua có bước đột phá nào về sản phẩm ứng dụng hay thành tựu nghiên cứu mới chưa
    Bác nhat_kiem ơi, cái MIP này đâu đến nỗi trôi vào quên lãng đâu bác. Ví dụ tụi Birdstep có Mobile IP client có thể cái đặt trên Symbian OS như trên con Nokia 9300i smartphone. Một ví dụ khác là các phone WiMax, để cung ứng khả năng di động, MIP client sẽ được dùng. Trong công nghệ WiMAX, MIP chính là giải pháp cho di động.

Bây giờ người ta chú ý đến Proxy-MIP hay network-based mobility management (netlmm). http://www.ietf.org/html.charters/netlmm-charter.html. Cũng vài tháng rồi, em không theo dõi nữa nên không biết có gì mới nữa không

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    21

Admin cho em hỏi là với tình hình hiện tại, IPv4 chắc chắn sẽ hết địa chỉ để cấp phát cho các client, vậy nếu lựa chọn WiMAX cho thế hệ di động kế tiếp thì các hãng Viễn thông & các nhà cung cấp dịch vụ có đưa ngay IPv6 vào sử dụng hay vẫn sử dụng IPv4 ?

Nơi Cư Ngụ
    Quảng Ngãi
    Thanks
    1

cảm on bác thinh da gửi mip cho anh em!

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi funfun Xem bài viết
    Admin cho em hỏi là với tình hình hiện tại, IPv4 chắc chắn sẽ hết địa chỉ để cấp phát cho các client, vậy nếu lựa chọn WiMAX cho thế hệ di động kế tiếp thì các hãng Viễn thông & các nhà cung cấp dịch vụ có đưa ngay IPv6 vào sử dụng hay vẫn sử dụng IPv4 ?
    Theo mình câu trả lời là "họ không đưa ngay IPv6 vào". Người ta sẽ dùng giải pháp IP riêng + NAT v.v... Chuyển triển khai WiMAX sẽ không là một động lực mạnh để phải đưa IPv6 vào liền. Mà thực tế thì địa chỉ IP bị thiếu chủ yếu ở các nước Châu Á chứ vấn đề không quá trầm trọng ở các nơi khác.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Theo mình câu trả lời là "họ không đưa ngay IPv6 vào". Người ta sẽ dùng giải pháp IP riêng + NAT v.v... Chuyển triển khai WiMAX sẽ không là một động lực mạnh để phải đưa IPv6 vào liền. Mà thực tế thì địa chỉ IP bị thiếu chủ yếu ở các nước Châu Á chứ vấn đề không quá trầm trọng ở các nơi khác.
    câu trả lời của em là "họ sẽ đưa dần ipv6 vào" 1 cách nhẹ nhàng, ko gây sốc , ex: bên tàu bọn nó có nhiều prototypes trển khai ipv6 rồi
    wimax kô là động lực mạnh, nhưng IMS thì có thể là động lực để chuyển sang v6
    còn thì có ipv6 thì ta vẫn dùng ipv4 thôi

Nơi Cư Ngụ
    Nam Đàn - Nghệ An
    Thanks
    2

Những bài viết này lâu lắm rồi, bây giờ mới có dịp cập nhập. Không biết anh em có cho hỏi tý được không :d. Về cơ bản nguyên tắc của giao thức IP thì theo tôi hiểu nó cũng như máy tính. Một client sẽ kết nối đến server của 1 subnetmask. Cái server đó nó sẽ kết nối internet qua một gate của 1 nhà cung cấp dịch vụ. Nhà cung cấp sẽ cấp cho server của subnetmask 1 địa chỉ IP. Các thằng client sẽ truy cập internet qua cái getway đó. Và morderm hay rounter hay switch nó sẽ cấp cho client 1 địa chỉ IP để xác định client. IP này có thể là IP diamic hoặc là static tùy theo mình chọn. Vậy vấn đề ở đây là, theo tôi hiểu thì cái FA nó tương tự như 1 cái moderm, Inet sẽ cấp cho FA 1 địa chỉ IP, và MN sẽ truy cập qua FA, FA cũng sẽ cấp cho MN 1 IP. Đường truyền truy cập ở đây là sóng vô tuyến (tương đương với cáp mạng bình thường). Vậy câu hỏi đặt ra là. Khi 1 MN (gắn liền với 1 MS) đang ở vùng phục vụ của 1 BS, nó di chuyển qua vùng phục vụ BS khác, nó sẽ làm gì. Hay cụ thể hơn, 1 cái BS có phải là một cái mordem hay không?
    Nếu câu hỏi này hơi ngố xin các bạn đừng cười nhé. Xin lỗi trước không lại bị các anh các chị mắng như bên mấy thread khác.

Nơi Cư Ngụ
    Nam Đàn - Nghệ An
    Thanks
    2

Có phải là 1 nhà mạng sẽ tương đương với 1 nhà cung cấp dịch vụ internet, ví dụ như VMS, Vinaphone, Viettel ~ FPT, VNPT,... Và khi sử dụng TCP/IP này để truy cập web với việc sử dụng GPRS, 3G để truy cập web khác nhau chỗ nào. Theo tôi hiểu thì việc truy cập web qua TCP/IP thì nó cũng phải làm việc trên môi trường GPRS, 3G. Tôi chưa khúc chiết được vấn đề này, mong các bạn chỉ giáo giùm với.

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối