Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
    Nơi Cư Ngụ
    HCM City University Of Technology
    Thanks
    64
    Blog Entries
    1

Mặc định Nên chăng vấn đề văn hoá trao đổi trên diễn đàn?

Dạo này đọc lướt qua mấy Thread của diễn đàn. Thấy vài bạn trẻ sử dụng từ ngữ đáng buồn thật . Đơn cử một bác :

Trích Nguyên văn bởi gachedo Xem bài viết
    Ac ac, post câu hỏi không ai trả lời. Chán

Đời sinh lắm Ph.D làm gì thế không biết
    Sorry các bác. Gà vịt mới thế, sao bì được với các bác! Chẳng qua post chẳng ai trả lời phán bậy 1 câu! Các bác không trả lời thì cũng nói 1 tiếng chứ để e cứ trông chờ mãi!

Tuyển dụng mất dạy = Viettel
    Chảnh hàng Nhà nước, làm ăn quan liêu, cửa quyền!
    Bác DuLong là bác nào trong khoa Điện mà xạo đời quá!

Bác này mới gửi được 6 bài thôi, mà bài nào lời lẽ cũng phản cảm. Như thế này thì chắc có ngày diễn đàn thành cái chợ cãi nhau quá.
    Study smarter, not harder

2. The Following 5 Users Say Thank You to DuLong For This Useful Post:

connection_09 (08/09/2010), magic13 (19/01/2009), nobita3 (30/10/2010), nvqthinh (07/01/2009), TungPD (13/01/2009)

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    7

Hôm trước đọc cái thread "Tuyển dụng mất dạy = Viettel" tớ cũng tính phản bác, nhưng nghĩ lại cãi nhau làm gì cho mệt, trên đây nhiều người cũng đã trúng tuyển Viettel nên sự thật thế nào mọi người cũng tự biết.

Còn lời lẽ của cái bác này thì chắc cũng khiến nhiều người bực mình khi đọc.

Nơi Cư Ngụ
    nhàn rỗi
    Thanks
    80

Mình nghĩ bạn DuLong cũng ko nên dùng quá nhiều icon trong bài viết. Nhìn rối mắt lắm.
    Think Different

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi DuLong Xem bài viết
    Dạo này đọc lướt qua mấy Thread của diễn đàn. Thấy vài bạn trẻ sử dụng từ ngữ đáng buồn thật . Đơn cử một bác :

Bác này mới gửi được 6 bài thôi, mà bài nào lời lẽ cũng phản cảm. Như thế này thì chắc có ngày diễn đàn thành cái chợ cãi nhau quá.
    Văn hoá là giá trị tinh thần cần thời gian để xây đắp. Đôi khi cũng cần có luật phát để hướng mọi người cư xử có văn hoá. Tuy nhiên, cách tốt nhất là xây dựng một cộng đồng có văn hoá qua việc đơn giản là tẩy chay các hành vi, con người cư xử thiếu văn hoá. CŨng giống như một mảnh vườn gồm nhiều cây cối tốt tươi thì cỏ dại cũng khó tồn tại được.

Trên diễn đàn, luật pháp có thể thực hiện là treo, khoá nick nhưng việc đó xét kỹ càng là vô nghĩa và thậm chí có thể gây ra mất thì giờ hơn với các nick sinh sản vô tính.
    Admin hay Mods chỉ nên xoá bài là đủ, một việc loại bỏ sự thể hiện thiếu văn hoá trao đổi trên diễn đàn.
    Vậy mong các thành viên không tham gia vào cãi cọ với các nick dùng lời lẽ, ngôn từ kích động.

---------------------------

Đang buồn vì Hà Nội bị nông thôn hoá kéo theo các hành vi vô văn hoá của lớp trẻ hiện giờ trong các vụ phá hoại lễ hội hoa anh đào, phố hoa ... thời gian qua.

6. The Following 2 Users Say Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

nvqthinh (14/11/2009), VnSat (05/01/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Rất cám ơn bạn Dulong đã nêu ra các trường hợp đặc biệt này. BQT sẽ theo dõi kỹ hơn và sẽ cảnh cáo và cấm các nick dùng từ ngữ không lịch sự.

Cũng nhân đây, nếu các bạn phát hiện tình trạng này xảy ra ở thread nào thì post lên đây để BQT kịp thời xử lý. Cám ơn sự ủng hộ của các bạn.

8. The Following User Says Thank You to Ngoc-Anh Vu For This Useful Post:

nvqthinh (07/01/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

- Mọi người nên đi theo đúng chủ đề của TOPIC đã.
    -Chúng ta khi tham gia diễn đàn, chia sẻ cộng đồng nên dùng những ngôn từ mang tính chất phủ hợp với từng 4RUM mà các bạn tham gia.
    -Một nên văn hoá do chúng ta tự xây dựng và cần duy trì và gìn giữ.
    - Tuy nhiên vẫn cần có quy định bạn hành và xử lý những thành viên có lời lẽ không đúng bằng cách " Ban nick, hoặc khoá nick vĩnh viễn với các thành viên dùng ngôn từ không đúng"
    Mình cũng là người tham gia rất nhiều các diễn đàn vì thế cho nên khi tham gia vào diễn đàn hay một hoạt động mang tính chất công đồng cần phải ý thức được chúng ta tham gia để làm gì: " để học hỏi kinh nghiệm, để xây dựng nên một 4Rum mày một lớn mạnh hơn"
    BRS
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

10. The Following User Says Thank You to namdq For This Useful Post:

DuLong (13/01/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Forum cũng có BQT, Mod.. nhưng chắc do các bạn ngại xoá bài thành viên khác, chứ mình thấy bạn nào post bài "ko lành mạnh"... là mình vẫn xoá bài và để lại comment.

Tuy nhiên nhiều thread mình ko theo dõi nên không biết, các bạn cứ report thành viên và post tại thtread này, để admin và mod tiện theo dõi và xoá bài. Thanks
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    3

Mặc định Đóng góp thêm ý kiến về nội quy diễn đàn

@ Các bác BQT và các thành viên VnTelecom!

Tôi có ý kiến thế này: Trên trang web của 4R nên để riêng chuyên mục Nội quy diễn đàn và thông báo chung cho các thành viên cố định, làm như thế nào đó mà mỗi khi mở trang Web 4r ra đầu tiên thông tin ấy hiện lên và qua nhiều lần post bài ko bị các topic khác đẩy đi
    Tránh tình trạng nhiều bạn vào 4r xin tài liệu để lại mail và số điện thoại
    Mặc dù lúc gần trưa (11:36 gì đó) BQT mới post Nội quy lên 4r thì chiều hoặc tối lại có một vài bạn khác có nhu cầu cần xin tài liệu thì lại để email và số điện thoại lại trên 4r
    Như vậy, BQT rất mất thời gian theo dõi, cảnh báo, thông báo và banned nick của một member nào đó, mà hiệu quả truyền thông nội quy lại ko cao
    Mặc dù, (Có thể vô tình hoặc quên mất nội quy) các member ấy vẫn cứ post yêu cầu lên
    Lấy một thí dụ:
    Hôm nay lúc 11:16 Ad nvqthinh post nội quy diễn đàn bài với Tiêu đề Văn hóa diễn đàn, chuyên mục Thông tin Ban Điều Hành
    Chiều nay, do lượng bài post lên nhiều Topic đó đẫ bị đẩy đi và bạn có nick name là mylove0011 lại post email lên topic Đề tài tốt nghiệp FTTx! chuyên mục Đề tài - luận văn - đề án

Nick này chắc chắn sẽ bị banned rồi, nhưng vấn đề là làm gì để bạn này và các bạn khác đều hiểu nội quy diễn đàn, mà ko cần phải cảnh báo nhiều

Đó là ý kiến của tôi, nếu thấy hợp lí thì BQT cứ làm các thành viên khác nếu thấy có gì chưa hợp lí, xin đóng góp cho ý kiến để chúng ta sử dụng diễn đàn được thuận lợi hơn
    Thân!
    Nick name: Hanvtrans

13. The Following 5 Users Say Thank You to hanvtrans For This Useful Post:

BIGBIGBIG (14/11/2009), daithanh (14/11/2009), ptt3i (13/11/2009), sonerich (13/11/2009), tete11111 (14/11/2009)

Nơi Cư Ngụ
    Eric
    Thanks
    440

Trích Nguyên văn bởi hanvtrans Xem bài viết
    @ Các bác BQT và các thành viên VnTelecom!

Tôi có ý kiến thế này: Trên trang web của 4R nên để riêng chuyên mục Nội quy diễn đàn và thông báo chung cho các thành viên cố định, làm như thế nào đó mà mỗi khi mở trang Web 4r ra đầu tiên thông tin ấy hiện lên và qua nhiều lần post bài ko bị các topic khác đẩy đi
    Tránh tình trạng nhiều bạn vào 4r xin tài liệu để lại mail và số điện thoại
    Mặc dù lúc gần trưa (11:36 gì đó) BQT mới post Nội quy lên 4r thì chiều hoặc tối lại có một vài bạn khác có nhu cầu cần xin tài liệu thì lại để email và số điện thoại lại trên 4r
    Như vậy, BQT rất mất thời gian theo dõi, cảnh báo, thông báo và banned nick của một member nào đó, mà hiệu quả truyền thông nội quy lại ko cao
    Mặc dù, (Có thể vô tình hoặc quên mất nội quy) các member ấy vẫn cứ post yêu cầu lên
    Lấy một thí dụ:
    Hôm nay lúc 11:16 Ad nvqthinh post nội quy diễn đàn bài với Tiêu đề Văn hóa diễn đàn, chuyên mục Thông tin Ban Điều Hành
    Chiều nay, do lượng bài post lên nhiều Topic đó đẫ bị đẩy đi và bạn có nick name là mylove0011 lại post email lên topic Đề tài tốt nghiệp FTTx! chuyên mục Đề tài - luận văn - đề án

Nick này chắc chắn sẽ bị banned rồi, nhưng vấn đề là làm gì để bạn này và các bạn khác đều hiểu nội quy diễn đàn, mà ko cần phải cảnh báo nhiều

Đó là ý kiến của tôi, nếu thấy hợp lí thì BQT cứ làm các thành viên khác nếu thấy có gì chưa hợp lí, xin đóng góp cho ý kiến để chúng ta sử dụng diễn đàn được thuận lợi hơn
    Thân!
    Nick name: Hanvtrans
    Cám ơn ý kiến của bạn rất nhiều và đây cũng là ý kiến của sonerich. sonerich đã PM nhưng chắc admin chưa để ý chăng?

Các bạn members cũng nên chú ý đọc nội quy của diễn đàn trước khi post bài, và nên biết một chút về văn hóa trên diễn đàn!

Diễn đàn này nên tránh vết xe của một số forum khác (such as đờ tờ vờ nờ (tránh nêu tên thật), abc.xyz...) là lượng spam hoặc nhưng bài viết có Entropy = 0 quá nhiều. Như thế thì diễn đàn sẽ như một bãi rác cho các bạn ăn sẵn mà thôi!

Cần phải có một chính sách tốt hơn trong việc quản lý forum mà lúc nào rảnh sonerich post lên cho BQT tham khảo!

BRs,
    sonerich.

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

tớ có ý kiến.
    Nên phải đăng ký lại hết các account. Bác nào qua được yêu cầu về kiến thức vào đạo đức xã hội mới tiếp tục hoặc đăng ký được thành viên. Nên có một bài test trước khi đăng ký được. Chứ không chữ thì ít mà toàn thây đá với sỏi thôi. Khiếp lắm. Lẹm nhẹm vào là vỡ đầu. He he.
    Theo tớ bài test đơn giản thôi, chứ hôm trước thấy bác nào còn đăng tin tìm người nhà cơ. Hoặc đơn giản là mỗi thành viên góp một bài về viễn thông và quan điểm xã hội. OK thì welcome.

Trang 1/2 12 cuốicuối