Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
    Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Mặc định Tối ưu HOSR và SD Drop( Handover Success Rate and SDCCH Drop)

- Hiện nay mình mới xây dựng một mạng mới bằng thiết bị của Nokia. Hiện nay tỷ lệ HOSR đang rất thấp đang cố gắng để nâng cao tỷ lệ này nhưng chưa cải thiện được mấy!
    - Đồng thời tỷ lệ rớt SDCCH đang khá cao( trong đó chiếm đa số drop trên Abis do mạng truyền dẫn khá kém vì tất cả đều phải qua convert 75Omh sang 120Omh)
    Rất mong mọi người đóp góp ý kiến cùng thảo luận!
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

Nơi Cư Ngụ
    ĐÀ NẴNG
    Thanks
    6

Anh ơi cho em hỏi cái bộ convert 750mh sang 1200mh mục đích làm j và được lắp ở đâu thế anh? Cái đó có phải để phối hợp trở kháng cho thiết bị hả anh?
    Thanks a
    Có khi nào giữa dòng đời tấp nập
    Ta vô tình đi lướt qua ta?

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi hung_dtvt Xem bài viết
    Anh ơi cho em hỏi cái bộ convert 750mh sang 1200mh mục đích làm j và được lắp ở đâu thế anh? Cái đó có phải để phối hợp trở kháng cho thiết bị hả anh?
    Thanks a
    Không phai 750mh mà là thiết bị truyền dẫn cũ nên dùng connect 75 Omh cần chuyển sang 120 Omh

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

- cũng chưa thấy ai vào thảo luận em xin đưa ra 1 số cái hiện thời của mạng em:
    1. có hệ thônngs hiện tại là Alcatel va hiện đang có 3 BSC và khoảng 200 trạm BTS với hơn 700 Trx.
    2. về tần số GSM hơi hạn chế nếu SD Nokia do chỉ có 30 tần(32 đến 61) có thêm 10 tần của E GSM nhưng Duplexer của Nokia không hỗ trợ cho dải tần này. Tuy nhiên về việc Planning cho freq thì không có vấn đề do số lượng trạm còn ít.
    Mong mọi người cùng thảo luận!

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Trích Nguyên văn bởi namdq Xem bài viết
    - Hiện nay mình mới xây dựng một mạng mới bằng thiết bị của Nokia. Hiện nay tỷ lệ HOSR đang rất thấp đang cố gắng để nâng cao tỷ lệ này nhưng chưa cải thiện được mấy!
    - Đồng thời tỷ lệ rớt SDCCH đang khá cao( trong đó chiếm đa số drop trên Abis do mạng truyền dẫn khá kém vì tất cả đều phải qua convert 75Omh sang 120Omh)
    Rất mong mọi người đóp góp ý kiến cùng thảo luận!
    Về hiện tượng HOSR thấp ở đây là internal HO hay external HO, theo mình cần phân tích xem những cell đích nào mà MS không thể HO đến được, nếu là inter BSC HO hoặc inter MSC HO thì kiểm tra khai báo các tham số HO ở cả serving BSC và target BSC đã đúng chưa, target cell có bị nghẽn không. Cần thiết có thể trace signalling message để xem lỗi ở khâu nào. Cũng nên kiểm tra xem nguyên nhân trigger HO, theo mình biết thì nếu sử dụng power bugget HO thì nguyên nhân này chiểm tỷ lệ khá lớn, nêu điều chỉnh lại ngưỡng cho hợp lý.

Về SDR cao, cần phân tích các MR (measurement report) khi xảy ra rớt để tìm hiểu xem nguyên nhân rớt có phải do Um interface hay không. Như bạn nói thì nguyên nhân là do Abis rồi, cần yêu cầu bên transmission troubleshooting là xong thôi mà

BRs
    Lần sửa cuối bởi khoalv; 25/12/2008 lúc 14:41

6. The Following User Says Thank You to khoalv For This Useful Post:

kienna (22/01/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Thanks bác khoa vấn đề HOSR em cũng đang giải quyết được rồi ạ! Hiện do bên em vẫn chỉ mới có 1 MSC thôi ạ!
    Em đang xem xét điều chỉnh lại ngưỡng power Bugget
    - SDR cao thì bên em cái truyền dẫn là tồi nhất( chưa nâng cấp đc hệ thống kèm theo chưa có các thiết bị đo, hàn...nói chung là nghèo lắm ạ). Giờ chỉ làm đc nhữn cái rớt do Um Interface thôi
    Mọi người cùng vào thảo luận đi ạ! )

Nơi Cư Ngụ
    Technology University, HNU
    Thanks
    1

Theo em thì bác Nam nên kiểm tra lại toạ độ của các site, cell đã chính xác chưa, các góc phương vị của các antennas đã chuẩn chưa. Tiếp theo là các khai báo về tần số và BSIC cho từng cell đã chuẩn chưa (cái này để phục vụ cho việc tính toán các cell neighbour để đưa vào danh sách BA List phục vụ cho quá trình HO). Còn nguyên nhân dẫn đến rớt hoặc nghẽn trên kênh SDCCH cũng nhiều và nguyên nhân cũng một phần là do những yếu tố trên. Thường thì HOSR thấp cũng hay đi kèm với SDR cao và nghẽn trên kênh SDCCH.
    Vài ý kiến nhỏ, mong bác chỉ bảo thêm!

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Hai việc này em cũng đã giải quyết tương đối! 1 phần do bên hệ thống có những cell khai ngưỡng chuyển giao không đúng như ban đầu thiết kế

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    48

Moi lại cái topic rất hay này cái!

Chắc bác Namdq đã giải quyết được vụ SDCCH drop rate cao rồi. Em cũng gặp rất nhiều cell có SDCCH rớt cao, dẫn tới cả CDR và CSSR thấp. Tuy nhiên có trạm 3 cell chỉ bị 1 hoặc 2 cell thì không thể do Abis. Vậy bác xem có nguyên nhân nào khác không?

Nơi Cư Ngụ
    ĐHQGHN
    Thanks
    59
    Blog Entries
    1

Còn ai tham gia TOPIC này chia sẻ em cách xử lý với thiết bị ALU cái.

Trang 1/2 12 cuốicuối