Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 23
    Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi spirit Xem bài viết
    Theo mình thì, Cryptography, stenography, watermarking đều là bảo mật thông tin, tuy nhiên mỗi cái sẽ có ứng dụng vào những lĩnh vực khác nhau.

Rõ ràng là 2 hướng này có liên quan nhưng phạm vi ứng dụng là rất khác nhau.

Hiện nay, stenography và watermarking được nghiên cứu rộng rãi nhưng vẫn chưa có 1 định hướng cụ thể. Tùy vào mục đích cụ thể mà chọn thuật toán ưu tiên lượng thông tin nhúng hay cần quan tâm đến độ bảo mật, độ bền vững.
    Hoàn toàn đồng ý với spirit. Cách đây 3-4 năm đi học thấy lúc đó người ta bắt đầu quan tâm đến steganography, lúc đó cũng có khá nhiều đề tài nghiên cứu PhD về cái này. Cái steganography thấy đã được dùng nhiều để trong vấn đề bảo vệ quyền tác giả (copyright), về vấn đề identification... Thấy trên wiki có nói đến việc Al-Qaida dùng steganography để gửi thông điệp chỉ huy khủng bố nữa. Thế nên cái ngành steganalysis có vẻ là "hot" hơn cả steganaghraphy

Nơi Cư Ngụ
    DHBKDN
    Thanks
    7

Các huynh thiệt pro quá.Thanks vô cùng vì những kiến thức bổ ích! Đặc biệt là bài Nhập môn mật mã của anh Thịnh

Nơi Cư Ngụ
    Germany
    Thanks
    3

Cảm ơn bạn Thịnh rất nhiều về những thông tin bổ ích trên đây.Mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu về bộ môn này, nhưng trình độ tiếng Anh hạn chế quá, ko đọc được hết bằng tiếng Anh. Bạn nào biết ở đâu trên Internet có sách tham khảo bằng tiếng Việt , chỉ giúp mình với.
    Cảm ơn nhiều !
    Thân
    Lần sửa cuối bởi sealily82; 12/11/2008 lúc 00:55

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.309 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi sealily82 Xem bài viết
    Cảm ơn bạn Thịnh rất nhiều về những thông tin bổ ích trên đây.Mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu về bộ môn này, nhưng trình độ tiếng Anh hạn chế quá, ko đọc được hết bằng tiếng Anh. Bạn nào biết ở đâu trên Internet có sách tham khảo bằng tiếng Việt , chỉ giúp mình với.
    Cảm ơn nhiều !
    Thân
    Thế chịu khó đọc sách tiếng Đức đi. Kiếm tiếng Đức chắc dễ hơn tiếng Việt đó.

Cheers

Nơi Cư Ngụ
    DHBKHN
    Thanks
    2

Cảm ơn bạn nvqthinh đã tạo luồng này và có 1 bài tương đối khái quát về cryptography. Hiện tại mình cũng đang bắt đầu nghiên cứu về cái này, mình nghĩ chắc hẳn phải có các tiêu chuẩn đánh giá về độ bảo mật, nếu có thể bạn post cho mọi người cùng tham khảo thì quá tốt. Thanks.

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    22

Bài của anh Thịnh hay quá

Nơi Cư Ngụ
    HCM City University Of Technology
    Thanks
    64
    Blog Entries
    1

Talking Phân loại các loại Watermarking

Phân loại một tí về các loại Watermarking:

1. Theo khà năng cảm nhận :

Sẽ có các loại : Hữu hình và Vô hình.
    -Watermarking Hữu hình (Visible/ Perceptible Watermarking)
    Người sử dụng có the nhận thấy sự hiện diện của thông tin mật . Thường dùng nhúng Logo, tên tác giả, địa chỉ website...
    -Watermaking Vô hình (invisible)
    Loai này thì thông tin mật được xem như vô hình đối với các cảm quan thị giác, thính giác. Loại này thường dùng để truyền những thông điệp mật trên các kênh đại chúng. Vidu: Binladen khi cho phát các video của mình bề ngoài chỉ là những lời phát ngôn khiêu khích, nhưng nhữ người thân cận của ông ta trên khắp thế giới down video đó từ Youtube về giải mã sẽ ra những mệnh lệnh mật chẳng hạn.

2. Theo khả năng bền vững :

Có 3 loại : Robust Watermaking; Fragile Watermaking; Semi-Fragile Watermarking.

-Robust Watermaking : Watermarking nhúng theo phương pháp này rất khó phá hủy. Việc tấn công các Watermark trong trường hợp này sẽ làm suy giảm nghiêm trọng chất lượng thông tin. Nói một cách dễ hiểu, tháo Watermark đồng nghĩa với việc tiêu luôn thông điệp mang. VD: Trong một cái clip có nhúng Robust Watermarking làm hiện lên thông tin về website gốc hay nhà cung cấp suốt chiều dài clip làm bạn khó chịu, nhưng khi bạn gỡ các Robust Watermark đó ra thì cái clip của bạn cũng tiêu luôn!

-Fragile Watermaking: Loại này nhằm bảo đảm tính toàn vẹn cho nội dung thông tin. Bất kì sự thay đổi nào dù nhỏ cũng làm hư Watermark. cái này dùng để kiểm tra chất lượng kênh truyền thông tin, coi có bị ai can thiệp, hiệu chỉnh thông tin hay ko.

-Semi-Fragile Watermarking:Loại này nói một cách bình dân dễ hiểu nhất là tự phá hủy trong trường hợp bị kẻ thù tấn công . Vd : Kẻ thù phát hiện điệp viên nước X dấu thông điệp mật trong File ảnh hay Video clip, nhưng khi tiến hành tấn công để giải mã ko hợp lý thì Watermark chứa bên trong sẽ bị xóa vĩnh viễn và ko thể phục hồi.

3. Phân loại theo đặc tính rút trích :

Có : Nonblind Watermarking, Semiblind Watermarking, Blind Watermarking. Cái này dài dòng có thời gian sẽ nói thêm.

4. Phân loại theo khóa:

Khóa ở đây kiểu hơi giống như Liense code . Có 2 loại Watermarking theo kiểu phân loại này:

-Ko xài khóa : cái này bảo mật bằng một loạt các quy trình mã hóa phức tạp. Nếu biết được trình tự công việc và làm ngược lại thì có thể giải mã được Watermark.
    -Sử dụng khóa: Bên phát dùng một chuỗi giả ngẫu nhiên dài ơi là dài để 'xào nấu'. Nó đòi hỏi bên thu phải được cho cái code đó để giải mã. Như vậy trình tự giải mã có thể giông nhau tuy nhiên mỗi lần giải mã cần phải được bên phát cấp cho code.

Dạo trươc em có làm một ít về cái này, nên post chút phân loại thôi ah. Mong Thread này sẽ phát triển rùng beng lên.
    Lần sửa cuối bởi DuLong; 16/12/2008 lúc 22:46
    Study smarter, not harder

8. The Following 3 Users Say Thank You to DuLong For This Useful Post:

hienvuong_ptit (03/04/2009), nvqthinh (03/01/2009), sky_NB (02/10/2014)

Nơi Cư Ngụ
    fbi
    Thanks
    0

ai có bài tập + bài giải của các thuật toán cũn như hàm băm thì share cho mình với,đang cần để tham khảo

Nơi Cư Ngụ
    hoc sinh
    Thanks
    0

Mặc định Hỏi thêm về UMTS

Anh ơi cho em hỏi! Em đang làm đề tài về thông tin di động GSM 3G.Nhưng em chưa biết mình đi sâu vào mảng nào!Em muốn tìm hiểu sâu về UMTS.Anh có thể quân sư cho em một lĩnh lực của UMTS được không. Em cảm ơn anh nhiều.

Nơi Cư Ngụ
    sf
    Thanks
    0

có ai có tài liệu liên quan về hệ mã dịch chuyển ko?mình đang nghiên cứu về nó

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối