Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 45
    Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

Mặc định Các trường Top về Telecom ở Pháp ?

Chào các anh chị,

Em muốn hỏi bảng xếp hạng về các trường Top về Electrical Engineering, đặc biệt là TELECOM ở Pháp ( ở Paris là tốt nhất)
    Em biết 1 trường : Supelec, INSA.
    Không biết giữa Ecole nationale và Ecole Superieur thì cái nào tốt hơn?
    Mọi người giúp em với.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.307 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi thanhbinhbk04 Xem bài viết
    Chào các anh chị,

Em muốn hỏi bảng xếp hạng về các trường Top về Electrical Engineering, đặc biệt là TELECOM ở Pháp ( ở Paris là tốt nhất)
    Em biết 1 trường : Supelec, INSA.
    Không biết giữa Ecole nationale và Ecole Superieur thì cái nào tốt hơn?
    Mọi người giúp em với.
    Cái bảng xếp hạng này hình như mỗi năm đều có. Tìm thử lại trên google nhưng chưa thấy (classement des grandes écoles).

Về Telecom ở vùng Paris, thì nổi nhất là Telecom ParisTech (ENST). Nó là "Ecole Nationale Superieure". Sau đó có Telecom SudParis (INT). Có nhiều trường khác cũng có mãng liên quan đến Telecom, hay Electronic như Supelec, ENSTA,.... Còn INSA thì không có ở Paris. INSA có ở Lyon, Rennes, Toulous, Strasbourg.

Theo mình thì không có sự phân biệt giữa Ecole Nationale và Ecole Supérieure. Như nói ở trên ENST thì vừa là nationale vừa là superieure. . Tuy nhiên, thêm chữ nationale vào thì là trường công 100%, học phí không cao. Còn không có chữ nationale thì có thể là trường tư nhưng cũng có thể là công.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Bạn có thể đọc bảng xếp hạng mới nhất 2007 các école d'ingénieur "post-prépa" ở đây

http://www.lepoint.fr/html/grandes_e...nt_general.jsp

1 Ecole des Mines de Paris
    2 EP - Ecole Polytechnique - Palaiseau
    3 Télécom Paris - Ecole Nationale Supérieure des Télécommunications - Cursus Paris
    4 ENPC - Ecole des Ponts - Marne-la-Vallée
    5 SUPAERO - Ecole Nationale Supérieure de l'Aéronautique et de l'Espace - Toulouse
    6 ENST Bretagne - Ecole Nationale Supérieure des Télécommunications - Brest
    7 ESPCI - Ecole Supérieure de Physique et de Chimie Industrielle de la Ville de Paris
    8 Ecole Centrale de Lyon
    9 Ecole Centrale de Paris
    10 Ecole des Mines de Saint-Etienne
    11 Ecole des Mines de Nancy
    12 SUPELEC
    13 ENSAM - Ecole Nationale Supérieure d'Arts et Métiers - Paris (et 7 centres en région)
    14 ENSIC - Ecole Nationale Supérieure des Industries Chimiques - Nancy
    15 ENSTA - Ecole Nationale Supérieure de Techniques Avancées - Paris
    16 INP Grenoble ENSIMAG - Ecole Nationale Supérieure d'Informatique et de Mathématiques Appliquées de Grenoble
    17 ENAC - Ecole Nationale de l'Aviation Civile - Toulouse
    18 ECPM - Ecole Européenne de Chimie, Polymères et Matériaux - Strasbourg
    19 Ecole Centrale de Lille
    20 ENSEEIHT - Ec. Nat. Sup. d'Electrotechnique, d'Electronique, d'Informatique, d'Hydraulique et des Télécom. - Toulouse

Cần phân biệt giữa

• Các école đào tạo tổng quát (như Ecole de Mines de Paris, Ecole Polytechnique Palaiseau) có đào tạo các kiến thức cơ bản liên quan đến viễn thông như Electrical Engineering, Applied Maths, v.v
    • Và các ecole chỉ đào tạo chuyên ngành về Telecom (Telecom Paris, ENST Bretagne, v.v.)

Hệ thống đào tạo sau đại học ở Pháp có những khác biệt so với hệ thống đào tạo theo Anh-Mỹ. Tôi sẽ mở một thread khác đễ các bạn hiểu kỹ hơn về hệ thống này, nhằm chọn cho mỉnh một hướng đi thích hợp nếu chọn Pháp học tập.

4. The Following User Says Thank You to Ngoc-Anh Vu For This Useful Post:

Fanfan16 (14/12/2011)

Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

Cho em hỏi : INSA hình như không phải là Grande Ecole ?
    Em định sau khi tốt nghiệp BK, sẽ sang Pháp học thêm 2 năm để có Diplome d'Ingenieur, chuyên về Telecom ( nếu có Bourse ..Hĩc hic). ( vì em nghĩ chắc Master 2 cũng không bằng Diplome d'Ingenieur??

Em thì thích ở Paris hơn, có số trường như sau :
    SUPELEC
    TELECOM Bretagne
    TELECOM Saint-Etienne
    ECE
    EFREI
    EIGSI
    EISTI
    ENSEA
    ENSEEIHT
    ENSIIE
    ENSIL
    ENSISA
    ESCPE
    ESIEE
    ESIEE
    ESIGETEL
    ESME-SUDRIA
    HEI
    IFIPS
    INSA Rouen
    INSA Toulouse
    ISEP
    Polytech'Lille
    Polytech'Marseille
    Polytech'Nantes
    Polytech'Paris-UPMC

Em nên chọn trường nào là tốt nhất theo hướng Telecom. Em thì thích ENST ( paristech mà hình như không có cho bourse rồi)

Mong các anh chị giúp em.
    Merci

Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    Còn INSA thì không có ở Paris. INSA có ở Lyon, Rennes, Toulous, Strasbourg.
    Còn có INSA Rouen nữa bác ạ, INSA trước có 4 sites, sau gần đây mới đẻ thêm một bé ở Strasbourg.

Nơi Cư Ngụ
    Paris, France
    Thanks
    6

INSA là một Grande Ecole. Danh sách Ngọc Anh liệt kê có ghi chú rất rõ là "post-prépa", tức là (nói chung) phải học 2 năm dự bị đại học rồi mới được thi vào, và sẽ học 3-4 năm.

INSA thì học ngay sau tốt nghiệp tú tài (BAC), 2 năm dự bị được gộp chung vào chương trình, nên thời gian học sẽ kéo dài 5 năm.

So sánh hai hệ thống này hơi khó. Nhưng nếu bạn có thể học được INSA thì cũng rất tốt rồi. Trước khi đăng kí trường nào bạn phải xem chuyên ngành của nó có viễn thông không. Nhiều trường chỉ dạy tin học chứ không dạy viễn thông, cũng có trường chỉ chú trọng phần "bảo mật" thôi. Các trường về viễn thông theo tôi biết thì có không nhiều: Télécom Paris, Télécom Bretagne, INT Télécom, ENSEEIHT (hic tên trường này khó nhớ, mọi người toàn viết N7 thôi).

Danh sách các trường bạn kể có rất nhiều trường không ở Paris cũng như Île-de-France. Cẩn thận!

Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Cho em hỏi : INSA hình như không phải là Grande Ecole ?
    Em định sau khi tốt nghiệp BK, sẽ sang Pháp học thêm 2 năm để có Diplome d'Ingenieur, chuyên về Telecom ( nếu có Bourse ..Hĩc hic). ( vì em nghĩ chắc Master 2 cũng không bằng Diplome d'Ingenieur??

Em nên chọn trường nào là tốt nhất theo hướng Telecom. Em thì thích ENST ( paristech mà hình như không có cho bourse rồi)

Mong các anh chị giúp em.
    Merci
    Sau khi tốt nghiệp BK, bạn có niveau BAC+5 (theo cách tính đơn vị thông thường), sau xin vào deuxième année của école theo dạng candidater sur titre thì mình có gặp một trường hợp rồi, xin vào ENSEA ở Cergy. Tuỳ từng trường có chính sách riêng, bạn nên ngắm và nghiên cứu kỹ về hồ sơ của họ. ENST Paris (Telecom ParisTech) thì mình cũng biết một trường hợp người algérie admis en deuxième année du diplôme d'ingénieur sur titre, hình như phải passer un entretien thì phải.

Về Bourse thì ở niveau này hình như hơi bị hiếm, nhìn chung là ở Pháp, Bộ GD nó cho tiền học rồi thì chủ yếu mình tự túc tiền ăn+ở, việc xin bourse cho cái này thì mình thấy chủ yếu là BdF, kô biết có bậc tiền bối nào từng xin được loại Bourse khác BdF kô?

Việc đánh giá giữa Master 2 với Diplôme d'Ingénieur thì mình nghĩ phải tuỳ vào loại Master, M2P với M2R. Nhiều bác vào 3ème année của école d'ingénieur (hoặc 5ème année de l'INSA chẳng hạn) thì học song song thêm M2R để có nhiều pistes hơn sau khi tốt nghiệp (làm thèse chẳng hạn ).

Bonne decision
    Thân,
    hble
    Lần sửa cuối bởi hble; 22/10/2008 lúc 17:19

Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

Cho em hỏi thêm về ENS Cachan, Paris 11. Em không tìm thấy 2 trường này trong " Palmarès des grandes écoles". ?
    2 trường này có good về Telecom không?

Merci các anh.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.307 Times in 556 Posts
    Blog Entries
    1

Cho em hỏi thêm về ENS Cachan, Paris 11. Em không tìm thấy 2 trường này trong " Palmarès des grandes écoles". ?
    2 trường này có good về Telecom không?

Merci các anh.
    ENS gần giống trường đại học sư phạm ở VN. Có nhiều site khác nhau, như ENS cachan, ulm,... Đây cũng là một grande école, toàn đào tạo ra các nhà khoa học tên tuổi. Tuy nhiên, theo mình không phải là nơi để bạn học về Telecom.

Trường Paris 11 (Orsay) là trường thuộc hệ thống université, do vậy sẽ không có bằng kỹ sư (diplôme d'ingénieur) như bạn mong muốn.

Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi nvqthinh Xem bài viết
    ENS gần giống trường đại học sư phạm ở VN. Có nhiều site khác nhau, như ENS cachan, ulm,... Đây cũng là một grande école, toàn đào tạo ra các nhà khoa học tên tuổi. Tuy nhiên, theo mình không phải là nơi để bạn học về Telecom.

Trường Paris 11 (Orsay) là trường thuộc hệ thống université, do vậy sẽ không có bằng kỹ sư (diplôme d'ingénieur) như bạn mong muốn.
    Cám ơn anh, sau 1 hồi cân nhắc em quyet định apply các trường sau :
    1. Supelec
    2. ENSEEIHT
    3. INSA Toulouse

Em cũng thích Telecom Bretagne nhưng nghe nói là ở đó là "vùng sâu vùng xa"?

Trang 1/5 123 ... cuốicuối