Trang 5/5 đầuđầu ... 345
kết quả từ 41 tới 45 trên 45
    Nơi Cư Ngụ
    Nhà có hai đứa trẻ!!!
    Thanks
    8

Trích Nguyên văn bởi jcisio Xem bài viết
    Chắc hai bạn kia muốn nói ENS là trường Normale (rue d'Ulm thôi, không nói các nơi khác, như là Cachan đã đề cập ở trên). Trường ENS Paris họ chú trọng khoa học cơ bản hoặc các nghiên cứu "hàn lâm", nên mấy bác ở đó cứ lãnh giải Field với lại Nobel đều đều. Còn ENS Cachan thì không đến mức đó, nghiêng về nghiên cứu khoa học ứng dụng, nên nếu bạn thấy ở đó có M2R thì cứ mạnh dạn nộp hồ sơ, chẳng có gì cả đâu. Vị trí của ENS Cachan thì không bằng được TELECOM Paris, nhưng sao bạn lại muốn học về "génie électrique"? Ngành này học về điện (điện hay dùng hằng ngày), mình thấy nó đâu liên quan đến viễn thông
    Úi, ý của tớ ENS là chú Normale này! Hichic, xo ri vì làm bà con hiểu nhầm

Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Nói đến vô đối, lại nhớ "bài thơ" này:

Ngửa mặt lên trời hận đời vô đối
    Úp mặt xuống gối, vô đối thật sao
    Ngửa mông lên cao, sao ta vô đối?
    Đi vào bóng tối, vô đối là ta.

Mà nghe thiên hạ đồn là ENS (Normal) dịch ra tiếng việt là ĐH Sư Phạm, thế mà hoành tráng thế các bác nhể

Nơi Cư Ngụ
    Paris, France
    Thanks
    6

Trích Nguyên văn bởi hble Xem bài viết
    Mà nghe thiên hạ đồn là ENS (Normal) dịch ra tiếng việt là ĐH Sư Phạm, thế mà hoành tráng thế các bác nhể
    Chính xác thì là Cao đẳng sư phạm Nhưng cái tên đâu có quan trọng.

Nơi Cư Ngụ
    ENST
    Thanks
    11

Trường ENS d'Ulm là trường ENS hàng đầu của Pháp về khoa học cơ bản. Xếp sau nó là ENS Lyon và ENS Cachan ( trong nhóm ENS và concours ENS ). Nếu bạn nào muốn vào những trường này để học thành Normaliens thì phải học thật giỏi. Còn nếu học M2 thì cũng không phải là cực khó, cơ bản là có thầy giáo giới thiệu hoặc là nằm trong Convention giữa các trường. Nói về các trường của ParisTech ( Ecole Polytechnique, Mines ParisTech, Ponts ParisTech ,TELECOM ParisTech ... ) thì có những hình thức xét tuyển riêng. Nếu bạn ở Pháp, để thi được vào các trường này học thành Ingénieur thì các bạn phải học Classes Preparatoires aux Grandes Ecoles (CPGE) rồi phải thi Concours Polytechnique, Mines-Ponts hoặc là đứng đầu L3, M1 của các Universités rồi thi Concours Admis Sur Titre (AST). Để biết thêm chi tiết, các bạn có thể vào trang Web của các trường này tìm hiểu thêm.

Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    24

Em chào các bác, em định năm sau học M2R telecom ở Pháp. Em thấy các bác toàn bàn đến grande école, thế còn khối université thì sao ạ?

Thứ hai là, có bác nào biết thông tin về bourse d'Unesco Vietnam thì bảo em với ạ, em gúc mãi chả thấy thông tin nào cả. Ngày xưa em thấy prof. Odon Vallet có trao bourse cho sinh viên VN qua Pháp làm master hoặc doctorat, vậy bây giờ thì sao ạ? (Em thử vào web của họ thì không thấy có mục nào là cho sinh viên đi du học cả, toàn là cho sinh viên học cao học với làm nghiên cứu sinh trong nước). Em xin cảm ơn.

bluechips

Trang 5/5 đầuđầu ... 345