Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 45
    Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Trích Nguyên văn bởi thanhbinhbk04 Xem bài viết
    3. Ngoài ENST Paris, còn có Grandes Ecoles nào về Telecom ở Paris không các anh?

Xin cảm ơn rất nhiều
    Bạn có thể tìm hiểu về ECE Paris (Ecole Centrale d'Electronique de Paris). Mình kô chắc nó phù hợp với định hướng của bạn xong cũng là một lựa chọn để cân nhắc.

Thân,
    hble

Nơi Cư Ngụ
    Sagem Sécurité
    Thanks
    8

Trích Nguyên văn bởi hble Xem bài viết
    Mình nghĩ chị DPA rành INSA Lyon chứ nhỉ?
    Hì, tớ chỉ biết INSA Lyon thôi. Các INSA khác (Rouen, Rennes, Toulouse) tớ mới chỉ đến chơi (riêng INSA Strasbourg thì mới đi ngang qua cổng trường) chứ học cụ thể thế nào thì không biết .

Hồi tớ học khoa Telecoms ở INSA Lyon (tên đầy đủ là Télecommunications Services et Usages) thì có 3 domaines chính là Informatiques, Reseaux và Télecoms. Nhưng nghe đâu càng những năm về sau thì học Informatique càng nặng. Nói chung thì học cũng vất vả, trường thì cũng chả phải vùng sâu vùng xa nhưng cũng không phải kinh đô ánh sáng.

Nhưng nghe bạn gì nói là đã học xong BK rồi sang đây học 2 năm để lấy bằng KS. Vì vậy, việc mình chọn trường là 1 chuyện, việc trường có chọn mình không lại là chuyện khác. Nhảy vào học cắt ngang như vậy không hiểu họ chọn thế nào, hồi mình học thì chỉ thấy một vài SV vào học từ năm 3, còn đâu chủ yếu là SV của INSA đi từ 2 năm đầu lên. INSA là hệ thống học trong 5 năm bao gồm cả 2 năm đại cương, khác với các trường phải thi từ lớp prépa vào.

Mấy năm nay, một số trường INSA còn bắt SV nước ngoài đạt 1 trình độ tiếng Pháp và tiếng Anh nhất định mới cho tốt nghiệp. Bạn cũng nên lưu ý vần đề này khi vào học giữa chừng.

Chúc bạn may mắn và chọn được trường như ý!

DPA

PS: còn một lưu ý nữa là cuộc sống của "kinh đô" thì đắt đỏ hơn các tỉnh rất nhiều, nếu như bạn phải thuê nhà ở ngoài và phải đi lại xa.
    Lần sửa cuối bởi DPA; 30/10/2008 lúc 03:01

Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Trích Nguyên văn bởi DPA Xem bài viết
    Hồi tớ học khoa Telecoms ở INSA Lyon (tên đầy đủ là Télecommunications Services et Usages) thì có 3 domaines chính là Informatiques, Reseaux và Télecoms. Nhưng nghe đâu càng những năm về sau thì học Informatique càng nặng. Nói chung thì học cũng vất vả, trường thì cũng chả phải vùng sâu vùng xa nhưng cũng không phải kinh đô ánh sáng.
    Lyon Kô phải kinh đô ánh sáng cơ mà Fête de la lumière lại ở Lyon, thế mới hay

Em kô rõ hệ thống INSA có tuyển vào giữa chừng kô (4ème année chẳng hạn) nhưng một số Ecoles d'Ingenieurs ở Pháp có kiểu admission sur titre cho phép một số bạn xong M1/M2 hoặc có niveau tương đương ở trong và ngoài nước pháp thi tuyển vào năm 2 của cycle d'ingénieur dựa trên hồ sơ và phỏng vấn trực tiếp (kô phải thi concours national mà em nghe thiên hạ đồn là cũng vã mồ hôi ra đấy ạ)

Nơi Cư Ngụ
    Sagem Sécurité
    Thanks
    8

Trích Nguyên văn bởi hble Xem bài viết
    Lyon Kô phải kinh đô ánh sáng cơ mà Fête de la lumière lại ở Lyon, thế mới hay

Em kô rõ hệ thống INSA có tuyển vào giữa chừng kô (4ème année chẳng hạn) nhưng một số Ecoles d'Ingenieurs ở Pháp có kiểu admission sur titre cho phép một số bạn xong M1/M2 hoặc có niveau tương đương ở trong và ngoài nước pháp thi tuyển vào năm 2 của cycle d'ingénieur dựa trên hồ sơ và phỏng vấn trực tiếp (kô phải thi concours national mà em nghe thiên hạ đồn là cũng vã mồ hôi ra đấy ạ)
    Ừ nhỉ, lại sắp 8/12 rồi. Fête de la lumière (Lễ hội ánh sáng) năm nào ở Lyon cũng lạnh co ro cúm rúm, nhưng mà người ra đường thì đông nghịt, bà con chen nhau bẹp ruột, kéo nhau ùn ùn lên Fourvière. Các cửa sổ thắp nến lung linh, đèn chiếu sặc sỡ đủ màu. Nhớ Lyon quá! (thế nên cũng không nên chê trường ở vùng sâu vùng xa, mỗi TP có một nét đặc trưng riêng)

Còn ở INSA Lyon thì ít thấy nhận SV vào theo kiểu "admission sur titre" lắm. Hồi mình học thì chỉ thấy vài bạn mới vào từ năm 4 nhưng là SV trao dổi, học 1 năm rồi về. Ở INSA Rennes thì thấy cũng hay có SV của Giao Thông, XD.. học xong năm 3 ở VN rồi sang vào học năm 3 chứ vào thẳng năm 4, năm 5 có vẻ không phổ biến lắm.

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi nqbinhdi Xem bài viết
    Dạo năm 2000, đi học dự án Vinasat ở Toulouse tôi định rủ anh em trong đoàn, vài tên chung nhau thuê một xe con, đi sang Barcelona chơi song cả bọn hãi mất vía vì không đứa nào tin vào tay lái của mình (sau bốn năm bỏ vô-lăng, nghe chừng lái có khi cũng loạng choạng).
    Cuối cùng là bác không đi Barcelona theo đường ôtô được à? Thế thì tiếc lắm, vì lộ trình đi có nhiều cảnh thiên nhiên rất đẹp (so với đồi núi biên giới phía bắc nhà mình thì cũng không kém là mấy đâu ạ )

Em ở Paris gần 7 năm rồi nhưng vẫn thích nhất vùng miền nam nước Pháp. Bác lái được ôtô thì lại càng đi nhiều vào những nơi mà phương tiện công cộng không tới được, rất thích (Gouffre de Padirac, Lascaux, Rocamadour,Viaduc de Millau...) Hôm nào bác sang Pháp lần nữa thì anh em lại đi nếu bác vẫn giữ tính "thanh niên" thích khám phá :-)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Mình trả lời cho câu hỏi của bạn gì bên dưới về sự phân biệt giữa Master và diplome d'ingénieur

Việc phân biệt giữa Master và diplome d'ingénieur chỉ có tác dụng ở Pháp thôi chứ ra ngoài Pháp thì 2 bằng này đều là Bac+5 (nghĩa là ngang cấp với Master của hệ thống Anh Mỹ).

Vì hệ thống đào tạo của Pháp rất đặc thù nên mới có sự phân biệt này. (cf. http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=1164).

• Những người có bằng diplome d'ingénieur có xu hướng đi làm nhiều hơn (nhưng vẫn có khoảng 10% tiếp tục nghiên cứu, đặc biệt là khoa học ứng dụng). Công việc làm cũng da dạng hơn. Ví dụ có những bạn tốt nghiệp Telecom Paristech (ENST Paris hay Telecom Paris là tên trước đây) đi làm về Audit (kiểm toán), Consulting (tư vấn),v.v. Ngoài kiến thức khoa học và công nghệ, các sinh viên học trong các grandes Ecoles có được ưu thế là học và thực hành nhiều hơn các soft skills (làm việc độc lập, làm việc theo nhóm, cách học và tiếp cận cái mới, communication, presenatation, v.v.) và thu được nhiều kinh nghiệm thông qua các kỳ thực tập trong môi trường thực tế.
    • Chữ "Master" (Mastère) trong lĩnh vực công nghệ mới xuất hiện ở Pháp cách đây vài năm để động bộ hoá với hệ thống giáo dục của châu Âu. Trước đây nó có tên là DEA (Diplome d'étude approfondie), cũng có 2 ngạch là Professionel (định hướng đi làm R&D trong các công ty) và Recherche (tiếp tục nghiên cứu khoa học). Các khoá học do đó cũng hướng nhiều đến công việc R&D (dĩ nhiên nếu bạn học Master về business thì lại là chuyện khác).

Khi trao đổi với các bạn đang học đại học, đặc biệt là ở Việt Nam thì mình thấy đa số vẫn thích đi theo hướng Master hơn (lý do thì nhiều: giúp cho việc làm tiến sĩ, "an toàn" vì cứ học kỹ thuật cho chắc rồi tính sau , v.v.).

Việc suy nghĩ như thế là rất an toàn, nhưng có tốt nhất hay không thì cũng còn phụ thuộc vào những gì bạn định làm sau này. Nếu bạn đang ở Việt Nam thì có thể liên lạc với bác nqbinhdi, bác ý có đủ kinh nghiệm để cho bạn những lời khuyên chính xác nhất

Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

Cho em hỏi :như vậy để đi làm ở Pháp thì các công ty thích cái nào hơn? Diplome d'Ingineur ?

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Ở Pháp, Ingenieur đầu vào khó hơn, học thực hành nhiều hơn, kỹ năng làm việc nhiều hơn... nên cty hiển nhiên thích hơn và cũng trả lương Ingenieur cao hơn Master.
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    5

Trích Nguyên văn bởi thanhbinhbk04 Xem bài viết
    Cho em hỏi :như vậy để đi làm ở Pháp thì các công ty thích cái nào hơn? Diplome d'Ingineur ?
    Bác Tuấn Đức trả lời bạn rồi đấy

Nơi Cư Ngụ
    SG
    Thanks
    0

cảm ơn các bác.

Tình hình của em là như thế này : EM định sang Pháp, rồi làm việc ở Pháp, chứ không muốn học xong rồi về VN làm ( giảng dạy hay đi làm gì đó, vì lương thấp quá).

Em CŨNG đang rất do dự giữa việc học PhD hay không ? Không biết em có học nỗi không nữa( hic..). Do đó em định apply học diplome d'ingenieur trước, rồi sau đó tính tiếp, lên M2 recherche, Doctorat... Còn nếu không thì đi làm ở Pháp.

Em cũng muốn hỏi thêm về làm việc ở Pháp: mình có phải quay về VN không nếu có 1 công việc? Visa về học bổng ( Ambassade hay Eiffel có ràng buộc gì không)

Cảm ơn các bác.

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối