Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 56
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    25

Question 1 BTS phục vụ được cho bao nhiêu thuê bao?

Đọc trên mạng mình thấy họ viết mỗi BTS phục vụ được khoảng 200 - trên 2.000 thuê bao, tùy theo cấu hình của từng trạm, tại các khu vực đông dân cư thì các trạm được lắp đặt ở cấu hình max?
    Vây các bạn cho mình hỏi là với mỗi cấu hình dưới đây thì BTS phục vụ được cho bao nhiêu thuê bao? và có công thức nào để tính không?
    - 2/2/2
    - 4/4/4
    - 7/7/7
    Với các mạng CDMA thì có khác gì không?

Nơi Cư Ngụ
    M.T
    Thanks
    3

đúng là phải dựa vào cấu hình của từng trạm, nhưng mình chưa thấy cái trạm nào lên tới 2000 thuê bao, mình tính ví dụ cho bạn một cấu hình nha:
    ví dụ cấu hình 4-4-4: (mỗi cell có 4TRx) => có tất cả 12TRx, mỗi TRx phát 1 tần = 8 khe thời gian, ==> 12x8 =96 khe thời gian, tuỳ thuộc cấu hình BTS là BCCH kết hợp hay ko kết hợp và cấu hình số kênh dùng cho GPRS, EDGE mà bạn tính để trừ đi số lượng kênh đó cần dùng, các kênh còn lại dành cho thuê bao. Và cũng có thể dùng half rate để tăng khả năng phục vụ thuê bao khi lưu lượng tăng (1 khe thời gian có thể phục vụ 2 thuê bao half rate).
    Mạng CDMA thì đương nhiên là tính khác rồi, vì nó dùng mã (CDMA) chứ đâu có dùng FDMA/TDMA như ở trong GSM đâu. và tính số thuê bao của CDMA thì bạn phải tính theo chiều dài bộ mã giả ngẫu nhiên (hay là số bộ ghi dịch, mình ko nhớ rõ lắm, hình như là 42 hay sao ấy ). Bạn có thể tìm thấy những thông tin cơ bản này ở bất kỳ cuốn sách hay tài liệu nào về GSM và CDMA, lâu rồi mình ko động đến CDMA nên ko nhớ, nếu bạn cần mình có thể tra lại giúp bạn, nhưng mình nghĩ bạn tự tìm sẽ nhớ lâu hơn đấy.
    BRs!

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi minhk6 Xem bài viết
    Đọc trên mạng mình thấy họ viết mỗi BTS phục vụ được khoảng 200 - trên 2.000 thuê bao, tùy theo cấu hình của từng trạm, tại các khu vực đông dân cư thì các trạm được lắp đặt ở cấu hình max?
    Vây các bạn cho mình hỏi là với mỗi cấu hình dưới đây thì BTS phục vụ được cho bao nhiêu thuê bao? và có công thức nào để tính không?
    - 2/2/2
    - 4/4/4
    - 7/7/7
    Với các mạng CDMA thì có khác gì không?
    Mấy bạn giải thích giùm tôi ý nghĩa của các tham số như 2/2/2 với, ai lại chơi lẻ với nhau thế nhỉ

Ý bạn minhk6 muốn hỏi có phải là: số cuộc gọi đồng thời tại 1 thời điểm đúng không ??

Ở mạng CDMA, cell capacity phụ thuộc vào nhiều yếu tố như interference, target SIR, service quality, power transmission ... nên không có giá trị cố định cho cell capacity. Đặc biệt là phải tính cho cả 2 đường uplink/downlink khác nhau. Có các công thức ước lượng cell capacity.
    Cái này sách vở nói đủ cả, có cả sách tiếng Việt là cái chắc.

Nơi Cư Ngụ
    M.T
    Thanks
    3

Trích Nguyên văn bởi nhat_kiem Xem bài viết
    Mấy bạn giải thích giùm tôi ý nghĩa của các tham số như 2/2/2 với, ai lại chơi lẻ với nhau thế nhỉ
    cái này cũng đâu có lẻ đâu anh, tham số 2/2/2 là 3 cell mỗi cell có 2TRx, ở trong cái angten treo trên cột (có 2 cái anten nhỏ được đặt vuông góc với nhau nghiêng góc 45 độ.) vì thế với cấu hình này 2TRx không cần có bộ combiner (CDU) để đưa lên anten. với cấu hình 4/4/4 vì có 4TRx mà chỉ có 2 anten nên cần phải có bộ CDU này mới có thể dùng 2 anten để dùng cho 4 TRx.
    BRs

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    25

Cám ơn các bạn đã trả lời!
    Ý mình muốn hỏi ở đây là: Ví dụ như mình dự báo số thuê bao di động tại 1 khu vực (tại 1 tỉnh chẳng hạn) đến năm 2010 tăng so với năm 2008 khoảng 300.000 thuê bao, vậy phải bổ sung thêm bao nhiêu trạm BTS để phục vụ số thuê bao tăng thêm đó (nâng cấp các trạm cũ, lắp đặt trạm mới). Nếu lắp đặt mới các trạm BTS thì cần bao nhiêu trạm? Nên mình muốn hỏi các bạn 1 BTS có thể phục vụ được cho bao nhiêu thuê bao để tính ra số lượng trạm BTS cần bổ sung thêm.
    Ngoài ra, mình cũng chưa hiểu lắm cách tính số thuê bao phục vụ đồng thời tại 1 thời điểm. Mình post lên đây, mong các bạn giải thích giúp. Thanks!
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    M.T
    Thanks
    3

Cám ơn các bạn đã trả lời!
    Ý mình muốn hỏi ở đây là: Ví dụ như mình dự báo số thuê bao di động tại 1 khu vực (tại 1 tỉnh chẳng hạn) đến năm 2010 tăng so với năm 2008 khoảng 300.000 thuê bao, vậy phải bổ sung thêm bao nhiêu trạm BTS để phục vụ số thuê bao tăng thêm đó (nâng cấp các trạm cũ, lắp đặt trạm mới). Nếu lắp đặt mới các trạm BTS thì cần bao nhiêu trạm? Nên mình muốn hỏi các bạn 1 BTS có thể phục vụ được cho bao nhiêu thuê bao để tính ra số lượng trạm BTS cần bổ sung thêm.
    Ngoài ra, mình cũng chưa hiểu lắm cách tính số thuê bao phục vụ đồng thời tại 1 thời điểm. Mình post lên đây, mong các bạn giải thích giúp. Thanks!
    cái mình chỉ cho bạn ở bài post trước chính là cách tính số thuê bao phục vụ đồng thời đấy thôi.

Nơi Cư Ngụ
    HCMC Telecom
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi pearmoon Xem bài viết
    cái mình chỉ cho bạn ở bài post trước chính là cách tính số thuê bao phục vụ đồng thời đấy thôi.
    Chính xác hơn thì cách tính của PearMoon chỉ ra số lượng kênh thoại có thể sử dụng đồng thời tại một thời điểm bất kì. Để tính số lượng thuê bao có thể phục vụ được của BTS đó thì ta phải biết được lưu lượng sử dụng trung bình của một thuê bao và GOS (Grade of Service) mong muốn và sau đó áp dụng công thức Erlang B để tìm kết quả.
    Lần sửa cuối bởi pthung; 09/10/2008 lúc 22:02

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    25

Có cách nào tính vo không bạn. Như mình đã viết ở trên, mình dự báo số thuê bao di động tại 1 khu vực đến năm 2010 tăng so với năm 2008 khoảng 300.000 thuê bao, vậy phải bổ sung thêm bao nhiêu trạm BTS để phục vụ số thuê bao tăng thêm đó.
    Lấy tạm dung lượng của mỗi thuê bao trên giờ bận là 25mEarlang, Gos là 2%.

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

Thi minh tinh nhu sau vi du la GOS la 2% giả sử số kênh là 56 ta có kết quả tổng số Earlang phục vụ là 45.88Earlang lấy tổng số chia cho từng thêu bao bạn sẽ có số thêu bao

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    0

Có cách nào tính vo không bạn. Như mình đã viết ở trên, mình dự báo số thuê bao di động tại 1 khu vực đến năm 2010 tăng so với năm 2008 khoảng 300.000 thuê bao, vậy phải bổ sung thêm bao nhiêu trạm BTS để phục vụ số thuê bao tăng thêm đó.
    Lấy tạm dung lượng của mỗi thuê bao trên giờ bận là 25mEarlang, Gos là 2%.
    Thi minh tinh nhu sau vi du la GOS la 2% giả sử số kênh là 56 ta có kết quả tổng số Earlang phục vụ là 45.88Earlang lấy tổng số chia cho từng thêu bao bạn sẽ có số thêu bao cua 1 tram. sau đó lấy tổng số thêu bao chia cho số thêu bao 1 trạm sẽ ra số trạm cần bổ xung

11. The Following User Says Thank You to WwVoDanhwW For This Useful Post:

nguyenphuonghoa (01/10/2012)

Trang 1/6 123 ... cuốicuối