Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 56
    Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM
    Thanks
    0

Cho minh hỏi Earlang và Gos là gì vậy? Mình thật sự chưa biết cái này......
    Luôn luôn muốn dược học hỏi,thanksssss!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    194
    Thanked 3.248 Times in 810 Posts

Trích Nguyên văn bởi tiger86 Xem bài viết
    Cho minh hỏi Earlang và Gos là gì vậy? Mình thật sự chưa biết cái này......
    Luôn luôn muốn dược học hỏi,thanksssss!

Erlang là đơn vị đo lưu lượng viễn thông (telecommunications traffic), là một đơn vị đo không thứ nguyên. GoS là chữ viết tắt của Grade of Service, nhiều người dịch là Cấp độ dịch vụ.

Về Erlang, bạn nên đọc:

http://en.wikipedia.org/wiki/Agner_Krarup_Erlang
    http://en.wikipedia.org/wiki/Erlang-B
    http://en.wikipedia.org/wiki/Erlang_unit

Về khái niệm GoS thì đọc:

http://en.wikipedia.org/wiki/Grade_of_service

Đo đỏ: Hoan nghênh tinh thần của bạn. Tuy nhiên chỉ thế thôi chưa đủ.

Bạn nên thấy là ta có thể tự tìm hiểu lấy các khái niệm. Chúng ta có một vị giáo sư cực kỳ thông tuệ, tinh thông đủ mọi thứ trên đời này, từ bom nguyên tử đến việc ân ái. Tên cụ GS ấy là Nguyễn Văn Mạng. Cụ sinh ở nước ngoài và có tên khai sinh là Internet. Thư ký giúp việc của cụ (chuyên tìm kiếm hộ bạn mọi thứ một cách cực kỳ nhanh chóng) có tên ta là Gú-gàn (Google). Bạn có thể hỏi cụ Internet về đủ mọi thứ miễn là bạn không lười.

Khẩu hiệu sau tôi cóp từ Google ngày hôm nay:
    Stand on the shoulders of giants

Khả năng tìm kiếm thông tin nhanh chóng luôn là một trong CÁC ƯU TIÊN HÀNG ĐẦU đối với người làm kỹ thuật. Các công ty luôn luôn đánh giá rất cao khả năng này của người tham dự tuyển dụng.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 11/10/2008 lúc 12:03

3. The Following 10 Users Say Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

doanketct (25/10/2012), gravita8277 (07/04/2011), hoahongdat (23/10/2012), hqt_muno1 (29/05/2012), nhatvu256 (29/11/2008), thanhdol (28/10/2008), tonyduc199212 (30/06/2014), traxanh1001990 (15/05/2012), truongke (19/12/2012), wolflucky (15/08/2011)

Nơi Cư Ngụ
    TP Hồ Chí Minh
    Thanks
    3

Bác ngbninhdi sẵn lòng trả lời cả câu hỏi Erlang là gì vậy mà em đi tìm sự giúp đỡ sao k thấy ai giúp em hết... Em cố gắng tìm tài liệu về modem dialup và 1 thiết bị viba cụ thể nhưng hết sức rồi mà vẫn không tìm ra nên mới mong các bác đi làm rồi giúp đỡ.

Về 1 thiết bị viba mà các bác đã từng lắp chẳng hạn. Hẳn là các bác có các thông số và tài liệu hướng dẫn về nó. Cho em xin với. Search trên google em chỉ thấy được vài thiết bị như Pasolink, Microstar với các dữ liệu quá ít......
    Còn tài liệu về modem dialup nữa chứ....hhic. Các...chủng loại, tốc độ, mô tả, ứng dụng......

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Mình xin bổ xung thêm:
    Giả sử ta cần phát triển bổ xugn thêm 300.000 thuê bao ta se có cách tính GS như sau:
    Đầu vào: giả sử ta tính 1 thuê bao có: 18-25mErl( thông thương bây giơ khi tính định cỡ mạng tại VN thường tính với 25mErl.
    GoS=2%
    Ta có tổng số Erl = 300.000subx 0.025Erl/Sub = Total Erl
    Giả sử bạn cần bổ sung thêm với số lượng trạm là X và với cấu hình giả định là 2/2/2:
    Cần tính Erl của 1 trạm
    Erl(1 site) =?
    1 trạm cấu hình 2/2/2 thì 1 cell có 2 TRX và nếu dùng Noncombined ta sẽ còn lại là 13 TS
    Tính tra bảng Erl ta sẽ đc Erl của 1 Cell
    Suy ra Erl của 1 Site
    Sau đó lấy Tổng Erl/Erl của 1 site là được
    Cái này còn tuỳ thuộc bạn dùng trạm cấu hình gì và dùng GPRS hay không ...
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

6. The Following 4 Users Say Thank You to namdq For This Useful Post:

dungn (10/12/2008), minhk6 (20/10/2008), ruacon8388 (18/03/2011), sun_moon (02/05/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi nhatvu256 Xem bài viết
    Bác ngbninhdi sẵn lòng trả lời cả câu hỏi Erlang là gì vậy mà em đi tìm sự giúp đỡ sao k thấy ai giúp em hết... Em cố gắng tìm tài liệu về modem dialup và 1 thiết bị viba cụ thể nhưng hết sức rồi mà vẫn không tìm ra nên mới mong các bác đi làm rồi giúp đỡ.

Về 1 thiết bị viba mà các bác đã từng lắp chẳng hạn. Hẳn là các bác có các thông số và tài liệu hướng dẫn về nó. Cho em xin với. Search trên google em chỉ thấy được vài thiết bị như Pasolink, Microstar với các dữ liệu quá ít......
    Còn tài liệu về modem dialup nữa chứ....hhic. Các...chủng loại, tốc độ, mô tả, ứng dụng......
    Túm lại là bạn cần cái gì nhỉ ? Bạn qua/mở chủ đề khác phù hợp để hỏi nhé.
    "modem dialup, thiết bị viba cụ thể" là cái gì mới được chứ ?

8. The Following User Says Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

nhatvu256 (29/11/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    25

Trích Nguyên văn bởi namdq Xem bài viết
    Mình xin bổ xung thêm:
    Cái này còn tuỳ thuộc bạn dùng trạm cấu hình gì và dùng GPRS hay không ...
    Bạn cho mình hỏi thì nếu cấu hình có dùng GPRS thì nó khác như thế nào? Nói rõ hơn cho mình đc ko?

Nơi Cư Ngụ
    Technology University, HNU
    Thanks
    1

Em cũng có câu hỏi giống của bạn minhk6. Anh Nam làm ơn giải thích giùm em rõ hơn về:
    1. Combined và Non-combined?
    2. Sự phụ thuộc của số lượng thuê bao lớn nhất (tức số kênh TCH) được phục vụ trong cùng một thời điểm vào cấu hình trạm BTS và vào việc cấu hình đó có hỗ trợ GPRS hoặc EDGE hay không?
    3. Một trạm BTS có cấu hình cho cả GSM/GPRS/EDGE thì Radio Resource sẽ được phân bố như thế nào cho 3 loại trên? Sự phân bố đó là Dynamic hay Static? Cơ chế hoạt động của nó là như thế nào?
    4. Một trạm ban đầu được xây dựng với cấu hình chỉ phục vụ cho các dịch vụ GSM, khi nhu cầu tăng cần phải upgrade lên GPRS và(hoặc) EDGE vậy software và hardware trong tủ BTS cần phải thay đổi những gì? Liệu có cần phải bổ sung thêm Radio Resource không? (em nghĩ rằng phải bổ sung thêm vì khi upgrade lên EDGE sẽ có một phần RR phục vụ cho các dich vụ của EDGE do đó số còn lại của RR sẽ không đủ để serve cho traffic cũ, nhưng nếu như thế thì quả thật sẽ rất phức tạp vì sẽ liên quan đến freq-planning...) Mong anh giải thích giúp em nhé! Cảm ơn anh nhiều!

Nơi Cư Ngụ
    D & O
    Thanks
    1

hehe.Mấy cái này thì có cái deck gì đâu mà hỏi . Như bạn đã biết là một trạm BTS thì có 3 Sector.( có trạm nếu cần thì có 2 sector).Cấu hình 2/2/2 hay 4/4/4 hay 4/2/4 ....thì nó là:
    Ví dụ 2/2/2 thì Sector 1 có 2 TRX; sector 2 có 2 TRX và sector 3 có 2 TRX.
    ( sector là Hướng.trên cột ANTEn có 3 anten chỉ 3 hướng đấy)
    Trong hệ thống GSM thì bạn biết rồi đấy: Dùng 8 khe thời gian (TS).
    Với cấu hình 2 thì sẽ có 8x2=16 khe thời gian.Mỗi khe thời gian phục vụ cho 1 thuê bao trong một thời điểm ( trừ Hafl rate).
    Nhưng trong 1 sector thì có 3 khe thời gian dành cho kênh điều khiển và một khe dành cho Đông bộ.Còn lại bao nhiêu khe thời gian? là bấy nhiêu thuê bao phục vụ cùng một lúc?
    Cấu hình 4 thì cũng thế,nhưng một sector thì chỉ có 3 khe TS dành cho kênh điều khiển thôi( nhưng mà nếu thích thì ở trên BSC nó khai bao nhiêu chả được,hehe...có lúc tận 5 khe TS dành cho kênh điều khiển, điều đó chẳng có gì đáng ngạc nhiên .Ts0 và TS1 của TRX1 và TS0 của TRX 2,hoặc là TS0 của TRX 3 và 4).có gì thích cãi lộn thì contact me theo số điện thoại 0972 272 093 hehe) =))

12. The Following 6 Users Say Thank You to Kienktvta44 For This Useful Post:

doanketct (25/10/2012), duykhoilua (30/12/2013), minhbkdt10 (12/12/2008), Sweetsocola (12/12/2008), truelove22 (02/05/2011), tuanonlineit (31/05/2013)

Nơi Cư Ngụ
    Technology University, HNU
    Thanks
    1

Các cao thủ cho em hỏi: Ở chế độ chuyển mạch gói trong các hệ thống GPRS/EGDE thì việc sử dụng sơ đồ mã hoá kênh (Channel Coding Schemes: CS-1 --> CS-4 và MCS-1 --> MCS-9) nào là phụ thuộc vào chất lượng đường truyền (loss, fading...) vậy các sơ đồ mã hoá kênh đó khác nhau ở những điểm nào, và với những ngưỡng (chất lượng của đường truyền) nào thì có thể thay đổi sơ đồ mã hoá kênh?
    Em đã đọc thì chỉ hiểu được thế này: Khi chất lượng kênh truyền giảm xuống mức thấp thì buộc phải sử dụng sơ đồ mã hoã bậc thấp kèm với đó là phương thức điều chế có khoảng cách Ơclit là lớn (cái này để tránh tình trạng kênh truyền xấu làm cho máy thu không phân biệt được các điểm trong chòm sao). Khi chất lượng kênh trở nên tốt thì sử dụng các sơ đồ mã hoá kênh cao hơn và sử dụng phương thức điều chế có khoảng cách Ơclit nhỏ nhằm tăng tốc độ dữ liệu. Bác nào giải thích hộ em một cách tường minh với. Em không hiểu là tốc độ dữ liệu thực tế, loại mã hoá, ngưỡng thay đổi như thế nào? Cảm ơn các bác!

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    21

Trích Nguyên văn bởi pearmoon Xem bài viết
    đúng là phải dựa vào cấu hình của từng trạm, nhưng mình chưa thấy cái trạm nào lên tới 2000 thuê bao, mình tính ví dụ cho bạn một cấu hình nha:
    ví dụ cấu hình 4-4-4: (mỗi cell có 4TRx) => có tất cả 12TRx, mỗi TRx phát 1 tần = 8 khe thời gian, ==> 12x8 =96 khe thời gian, tuỳ thuộc cấu hình BTS là BCCH kết hợp hay ko kết hợp và cấu hình số kênh dùng cho GPRS, EDGE mà bạn tính để trừ đi số lượng kênh đó cần dùng, các kênh còn lại dành cho thuê bao. Và cũng có thể dùng half rate để tăng khả năng phục vụ thuê bao khi lưu lượng tăng (1 khe thời gian có thể phục vụ 2 thuê bao half rate).
    Mạng CDMA thì đương nhiên là tính khác rồi, vì nó dùng mã (CDMA) chứ đâu có dùng FDMA/TDMA như ở trong GSM đâu. và tính số thuê bao của CDMA thì bạn phải tính theo chiều dài bộ mã giả ngẫu nhiên (hay là số bộ ghi dịch, mình ko nhớ rõ lắm, hình như là 42 hay sao ấy ). Bạn có thể tìm thấy những thông tin cơ bản này ở bất kỳ cuốn sách hay tài liệu nào về GSM và CDMA, lâu rồi mình ko động đến CDMA nên ko nhớ, nếu bạn cần mình có thể tra lại giúp bạn, nhưng mình nghĩ bạn tự tìm sẽ nhớ lâu hơn đấy.
    BRs!
    Theo ý em hiểu như bác trình bầy thì 1 BTS phục vụ cho 3 cell ah

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối