kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Ðề tài: Giao diện Q3

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Mặc định Giao diện Q3

Hic, đăng kí cái đề tài làm về giao diện Q3 trong mạng viễn thông. Down được mấy cái tài liệu chuẩn của ITU-T về, đọc đi đọc hoài, đọc mãi. Chẳng hiểu gì hết. Nào là mô hình thông tin (information model), giao thức kết nối lớp trên và giao thức lớp dưới. Nó đưa ra hàng loạt đối tượng quản lý. Dịch mãi chả hiểu cái mô hình nó như thế nào? Không biết anh chị em nào trên diễn đàn đã làm về giao diện Q3 hay mô hình thông tin trong mạng quản lý mạng viễn thông. Thì có thể chỉ giúp em được không? Thanks mọi người

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Sao không thấy ai giúp em về vấn đề này hết nhỉ? Các cao thủ đâu hết rùi.

Nơi Cư Ngụ
    HCMC Telecom
    Thanks
    2

Thực tế Q3 không phổ biến trong việc quản lí mạng viễn thông vì sự phức tạp của nó nói riêng cũng như các tiêu chuẩn về quản lí mạng viễn thông của ITU nói chung. Trong khi các thiết bị viễn thông hiện nay đa số hỗ trợ IP, SNMP đơn giản, dễ viết các ứng dụng hơn vì vậy Q3 càng kém phổ biến. Nếu không có mô hình thực tế để thử nghiệm, xem xét thì quả là rất khó cho bạn để hiểu nó. Cũng giống như bạn học TCP/IP, SNMP mà không có packet tracer, protocol analyzer thì đọc tài liệu cả năm mà cũng chưa nắm vững được.