kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    Nơi Cư Ngụ
    hn
    Thanks
    19

Mặc định Việc nhận khung STM-1 như thế nào?

trong phần SDH việc truyền tín hiệu được mô tả dưới dạng khung cơ bản STM-1. VIệc ghép tín hiệu để truyền đi thì mình cũng rõ rồi. Ở đây mình muốn hỏi việc nhận tín hiệu STM-1 này diễn ra như thế nào? tín hiệu sẽ đưa vào đâu để ghép lại? Rất mong mọi người chỉ giúp?

2. The Following User Says Thank You to tintinvn For This Useful Post:

tulangqn (29/01/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

Đầu tiên là có các bit đồng bộ để nhận ra header. Trong header nó có các pointer để chỉ ra vị trí dầu và cuối của khung STM-1. Từ đó có thể tách và ghép STM-1 ra khỏi luồng tốc độ cao hơn. Pointer cho phép việc tách kênh không theo tuần tự từ kênh tốc rất cao thẳng xuống kênh tốc độ thấp mà không phải qua các bước trung gian. Ví dụ có thể tách STM-1 155.52 Mbps xuống từ STM-64/OC-192 9953.xx Mbps. Có nghĩa là không cần phải tách tuần tự xuống STM-32, STM-16, STM-14. Làm như vậy cho phép tiện lợi và kinh tế tách ghép client signals ở nhiều tốc độ khác nhau mà không phải qua nhiều operation.

4. The Following 2 Users Say Thank You to kuee For This Useful Post:

tintinvn (17/10/2011), tulangqn (29/01/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

À quên, học để thi thì không nói làm gì. Học để biết nguyên tắc thể thôi, chứ việc đối sánh các bít rất lằng nhằng. Cái này hệ thống nó làm mình chỉ cần biết nguyên tắc đề điều khiển thôi.

6. The Following User Says Thank You to kuee For This Useful Post:

tulangqn (29/01/2012)

Nơi Cư Ngụ
    hn
    Thanks
    19

Trích Nguyên văn bởi kuee Xem bài viết
    Đầu tiên là có các bit đồng bộ để nhận ra header. Trong header nó có các pointer để chỉ ra vị trí dầu và cuối của khung STM-1. Từ đó có thể tách và ghép STM-1 ra khỏi luồng tốc độ cao hơn. Pointer cho phép việc tách kênh không theo tuần tự từ kênh tốc rất cao thẳng xuống kênh tốc độ thấp mà không phải qua các bước trung gian. Ví dụ có thể tách STM-1 155.52 Mbps xuống từ STM-64/OC-192 9953.xx Mbps. Có nghĩa là không cần phải tách tuần tự xuống STM-32, STM-16, STM-14. Làm như vậy cho phép tiện lợi và kinh tế tách ghép client signals ở nhiều tốc độ khác nhau mà không phải qua nhiều operation.
    Cảm ơn bạn đã trả lời, phần chữ đỏ hình như có vấn đề thì phải bạn nhỉ?
    Ở đây mình muốn hỏi việc nhận tín hiệu STM-1 thế nào? Bởi vì việc truyền tín hiệu này đi theo kiểu bit by bit, do đó đến đầu nhận tiếp theo sẽ dựa vào SOH và con trỏ để tách. Nhưng nó sẽ đưa vào đâu để tách?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    2

Cái bôi đỏ mình nhầm không có STM-32, còn STM-4 thì gõ nhầm là STM-14. Lâu ngày không làm đến mấy cái này đến quên. Có 3 loại thiết bị chính liên quan quan đến việc tách ghép các luồng STM. MUX/DEMUX đây là loại thiết bị để ghép (MUX), tách (DEMUX) các client signals (E1, Ethernet, ATM...) hoặc các luồng STM cấp thấp hơn thành một luồng STM cấp cao. Loại thứ 2 ADM (add/drop multiplexer), thiết bị này là để giữa đường bạn muốn tách xuống hoặc ghép lên 1 luồng cấp thấp vào 1 luồng cấp cao ĐI QUA node mạng đó. Thiết bị thứ 3 là cross connect để chuyển mạch giữa nhiều luồng khác nhau. Ví dụ, Cross connect thì thường tách hết tất cả các luồng về STM1 rồi chuyển mạch sau đó lại ghép vào. Theo mình biết ở VTN thì chủ yểu là dùng MUX với DEMUX, không có cross connect mà chủ yếu có giá đấu giây (DDF) để chuyển mạch giữa các luồng, đấu vào tổng đài, đấu vào IP router bằng...tay (manual, hồi xưa đến tết việc đấu nối mình phải làm mệt nghỉ). ADM cũng có dùng nhưng chủ yếu dùng ở các tỉnh.
    Không biết mình trả lời thế đã đúng với câu hỏi của bạn chưa. "Đưa vào đâu để tách" ý bạn nói là thiết bị.

Nơi Cư Ngụ
    HUTECH
    Thanks
    0

Hình như VNPT sử dụng mấy con truyền dẫn Fujitsu, Alcatel...việc "đưa vào đâu để tách" là do mấy con này làm đó bạn, còn muốn đưa luồng này về trạm nào, đài nào thì do người quản lý thao tác tại máy chủ.

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Trích Nguyên văn bởi kuee Xem bài viết
    Cái bôi đỏ mình nhầm không có STM-32, còn STM-4 thì gõ nhầm là STM-14. Lâu ngày không làm đến mấy cái này đến quên. Có 3 loại thiết bị chính liên quan quan đến việc tách ghép các luồng STM. MUX/DEMUX đây là loại thiết bị để ghép (MUX), tách (DEMUX) các client signals (E1, Ethernet, ATM...) hoặc các luồng STM cấp thấp hơn thành một luồng STM cấp cao. Loại thứ 2 ADM (add/drop multiplexer), thiết bị này là để giữa đường bạn muốn tách xuống hoặc ghép lên 1 luồng cấp thấp vào 1 luồng cấp cao ĐI QUA node mạng đó. Thiết bị thứ 3 là cross connect để chuyển mạch giữa nhiều luồng khác nhau. Ví dụ, Cross connect thì thường tách hết tất cả các luồng về STM1 rồi chuyển mạch sau đó lại ghép vào. Theo mình biết ở VTN thì chủ yểu là dùng MUX với DEMUX, không có cross connect mà chủ yếu có giá đấu giây (DDF) để chuyển mạch giữa các luồng, đấu vào tổng đài, đấu vào IP router bằng...tay (manual, hồi xưa đến tết việc đấu nối mình phải làm mệt nghỉ). ADM cũng có dùng nhưng chủ yếu dùng ở các tỉnh.
    Không biết mình trả lời thế đã đúng với câu hỏi của bạn chưa. "Đưa vào đâu để tách" ý bạn nói là thiết bị.
    Ông này ngày xưa học ở đâu ấy nhỉ