Trang 4/6 đầuđầu ... 23456 cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 59
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi
    Thanks
    1

Trích Nguyên văn bởi svta Xem bài viết
    Mình đoán bạn chắc làm sub cho VMS. Thôi tranh cãi làm gì bạn tìm tài liệu về leased line đọc đi rồi hãy bàn luận tiếp nhé.
    Này bạn, diễn đàn là nơi trao đổi kinh nghiệm và học tập, không phải là nơi thi mấy cái câu chữ nhỏ nhoi để tự hào.

Bạn đọc xem trong wiki định nghĩa về leased line như thế nào: http://en.wikipedia.org/wiki/Leased_line

Nếu thấy chưa đúng bạn hãy đưa ra quan điểm của mình để chứng tỏ rằng tôi không đúng ở điểm nào.

Diễn đàn không phân biệt ai, đang làm gì, ở đâu đều không quan trọng. Mục đích ở đây là chia sẻ kinh nghiệm , không nên võ đoán. Đằng sau bàn phím có rất nhiều người có thể là thầy, là anh, là bạn... có rất nhiều kinh nghiệm nên đừng mang cái cá nhân cho là đúng áp dụng cho tất cả mọi người. Kiến thức là vô tận, nên học hỏi từ tất cả những gì là mới đối với mình. Ngồi ở đáy giếng thì bầu trời bé lắm.

Thế nhé. Sẽ không nói thêm về vấn đề này nữa ở đây.

2. The Following 12 Users Say Thank You to Invisible For This Useful Post:

alonestar (22/11/2011), congtrinhqb (17/11/2012), gatrongtn (15/12/2011), hoangmeo820 (11/04/2012), huytoannguyen (25/11/2011), kienna (18/07/2011), ptt3i (04/06/2011), quydanh97 (07/08/2011), samurai (13/06/2011), tbhoang (22/02/2013), truongtuan91 (22/02/2014), Vitpearl (14/06/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Danang
    Thanks
    2

Ủng hộ đồng chí Invisible, thường những BTS đầu cuối nằm ở vùng sâu vùng xa thì thường thuê đường truyền dẫn của VTN, anh em truyền dẫn vẫn hay gọi đấy là đường leased line, còn theo như bác svta bắt bẻ kiểu đấy thì nhỏ mọn quá.

4. The Following 2 Users Say Thank You to haxuhi For This Useful Post:

congtrinhqb (17/11/2012), tbhoang (22/02/2013)

Nơi Cư Ngụ
    at home
    Thanks
    37

Hi all!!

Thấy tình hình k ổn, ae truyền dẫn VTI, VTN, Viettel đâu hết rồi. Thôi thì để thằng làm về Di động là e trả lời xem có ổn k nhé.

Với mô tả của bạn thì chắc chắn là xài TD Quang rồi ( nếu TD viba thì k cần ODF đâu)

Về mặt logic thì như thế này:

BTS-- BSC--MSC/MSS : trong đó BTS thì đặt tại các vùng xa nhau còn BSC/MSC/MSS thì chung 1 site nhé.

Về mặt vật lý thì từ BTS về BSC phải qua hệ thống truyền dẫn. ( các BTS trong tỉnh đấu về 1 BSC nào đó nằm tại Hà Nội chẳng hạn)

Từ tủ BTS di động ( 2G nhé) sẽ chỉ cần 1 E1 thôi ( luồng điện) sẽ phải đấu vào hệ thống TD quang ( luồng quang): vì thế cần có 1 bộ chuyển đổi quang điện và 1 bộ tách gép lên luồng quang đó là thiết bị TD quang tại trạm ( ME100, 200...). tbi này có tác dụng ghép tín hiệu từ luồng E1 đó vào 1 luồng quang ( còn luồng quang nào thì là do hoạch định của bên Truyền dẫn rồi). còn cái ODF ( optical distributed frame) chỉ có tác dụng là cái nơi để hàn nối cáp vào trạm thôi ( cho nó đẹp mắt và tránh hàn trực tiếp vào tb truyền dẫn) và có ý nghĩa rất lớn khi cần ứng cứu đứt cáp ( phục vụ đo kiểm .....)

Sau đó tín hiệu từ trạm BTS sẽ chạy trên hệ thống TD về BSC, việc chạy thế nào là do truyền dẫn hoạch định. Tuy nhiên phải đảm bảo là tuyến đó phải có backup tối thiểu là 1+1 ( tức là nếu đường đang chạy down thì phải tự động switch sang hướng backup), nhiều trạm BTS của mạng viettel có thể backup tới 1+2 hoặc 1+3 nhưng khi đường 1, 2 bị down thì phải switch manual sang đường còn lại ( cơ chế active/ standby chỉ tương ứng 1- 1)

Còn việc mà nó ra đc bao nhiêu luồng thì k quan trọng, vì 1 tủ chỉ cần đến 1 E1 thôi, các luồng khác có thể xài cho các dịch vụ khác ( PSTN) hoặc cho thuê ( giá k rẻ đâu nhé - theo mình biết là 30 M/tháng/1 E1)

Từ ODF ra ngoài là cáp quang bình thường thôi ( cáp quang có các loại : ADSS, số 8, cáp chôn, cáp quang biển- về bản chất là như nhau nhưng do lĩnh vực hoạt động mà cấu trúc chịu lực, gia cường, bảo vệ khác nhau. Với cáp treo thì xài cáp ADSS - 12 or 24 sợi quang, số 8 ( mặt cắt ngang giống hình số 8 vì có thêm 1 sợi thép gia cường chạy dọc theo cáp).

Đúng như sếp Thịnh nói, nó chặt 1 đoạn ở giữa tuyến quang ra, kéo vòng vào trạm rồi add/drop 1 E1 vào rồi lại chạy ra tuyến quang ( đảm bảo thành vòng kín).

Còn quy hoạch hệ thống TD thì mạng nào chẳng giống nhau, đều phải có các đường trục ( quốc gia- lưu lượng lên tới hàng G hoăc chục G), sau đó là mạng nội hạt ( STM16, STM4, STM1). Kiểu gì cũng phải tạo thành vòng kín để đảm bảo tính backup.

Còn leased line: Thực tế là kênh riêng cho thuê ( tôi chỉ thuê đường truyền còn thiết bị TD, chạy thông tin gì trên đó là việc của tôi) vì thế leased line có thể là TD quang, E1, FE, GE .... thì tùy.

6. The Following 6 Users Say Thank You to baby_bird For This Useful Post:

athu (07/10/2011), khanhtran.elec (14/03/2012), phamduyhau (07/07/2011), samurai (24/09/2011), truelove22 (08/07/2011), truongtuan91 (22/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    BKHN
    Thanks
    0

Xin lỗi vì chọc ngang tí nha!
    -Bạn bảo là bạn là làm di động, nhưng bạn lại nói là BTS chỉ cần 1E1 thôi, cái này có vẻ không đúng lắm. Vì tùy theo thiết bị của hãng nào, cấu hình ra sao, dung lượng như nào, bán tốc hay toàn tốc mà bạn cần bao nhiêu E1, lí thuyết tính số luồng E1 thì mình ko giỏi lắm nhưng thực tế thì mình đã từng làm từ TRAU trở xuống và mình từng thấy rất nhiều trạm cần tới 2 abit(tương đương 2 luồng E1).
    - Truyền dẫn Viba từ BTS hay dùng thì khác hẳn truyền dẫn quang, một loại là PDH và một loại là SDH, (có Viba SDH nhưng ko dùng cho BTS vì dung lượng lớn và khó khăn khi lắp đặt cũng thiết lập cấu hình). Mạng truyền dẫn viba dễ triển khai hơn nhiều so với mạng quang. Mà chả ai đi thuê luồng quang chỉ thuê 1 luồng E1 cả vì quá lãng phí mà chi phí thì ngang bằng thuê hẳn luồng Metro quang chạy được 64 luồng E1 mà giá thì ko chênh bao nhiêu. Mà thuê 30M/tháng thì thà bắn Viba cho lành đầu tư 1 lần dùng vài năm.

Có vấn đề muốn hỏi
    - Việc add/drop luồng E1 thì mình thấy là ko hiểu lắm như mình thấy chỗ hiện tại mình đang làm thì các trạm BTS thường là các đầu cuối quang vậy vòng kín với cái gì (hay vòng RING)
    Lần sửa cuối bởi ganyfun; 12/07/2011 lúc 22:50

Nơi Cư Ngụ
    at home
    Thanks
    37

Hi Ganyfun!

Câu hỏi 1 của bạn nhé: Mình khẳng định 1 tủ BTS chỉ cần 1 E1 là đủ lắm rồi, còn nếu bạn nhìn thấy 1 tủ có 2 E1 ( đấu vào Abis 1 và Abis 2) là để backup mức tủ ( ví dụ: 1 abis là lấy từ luồng quang, 1 abis lấy từ viba - vì có thể luồng quang k có ring nên nếu mất quang 1 hướng thì trạm down, vì thế người ta dùng thêm 1 abis nữa là viba để backup). Ngoài ra nếu trong cùng 1 site mà có nhiều tủ BTS ( trạm đấu cấu hình cao, đấu cosite GSM900, 1800.. ) thì cứ mỗi tủ 1 E1.

Câu 2 của bạn: Ai cũng biết TD viba nhanh nhưng lại không ổn định, chất lượng k tốt như TD quang. Lại ảnh hưởng của môi trường ( mưa, gió, sét ...) dẫn đến suy giảm chất lượng dịch vụ di động. Hơn nữa, với TD viba thì bạn k thể triển khai được các dịch vụ khác ( DSLAM IP, Node B cần dung lượng lớn ~ 20M trở lên...) ---> TD Quang là tối ưu nhất. Giá 30M là mình biết được từ thời CTY Truyền dẫn Viettel bán cho Cty Di động Viettel ( bán nội bộ nhé), còn với giá 30M/ tháng, với 1 trạm DĐ thì khá là hời đấy chứ ( 1 trạm di dộng doanh thu cao hơn nhiều chứ nhỉ).

Câu 3: Ad/drop là đương nhiên vì theo phân cấp của tốc độ các luồng quang, STM 64- STM16- STM4- STM1. Muốn tách/ ghép 1 E1 từ STM64 thì bạn phải add/drop chứ. Mà giao diện của các tủ BTS 2G là giao diện điện. K add/ drop thì bạn lấy luồng kiểu gì?
    Như thế này nhé, nếu cáp quang của bạn có 12 sợi, trạm A chỉ xài 1 E1 lấy trên quang số 1 & 2 ( 1 thu, 1 phát). Bạn cắt cáp trục ra, tách lấy 2 sợi này kéo vào trạm của bạn rồi add/ drop rồi lại kéo ra cáp trục tiếp tục chạy trên mạng cáp quang. Hì, cái này cũng hơi lằng nhằng. Bạn k làm về TD thì khó mà hiểu rõ ràng đc.

Nếu nói như bạn thì cho mình hỏi: Nếu đứt cáp trục mà k có vu hồi thì điều gì sẽ xảy ra. ----> chết toàn bộ BTS của 1 tỉnh ( hậu quả khôn lường)

9. The Following 3 Users Say Thank You to baby_bird For This Useful Post:

samurai (24/09/2011), truelove22 (26/07/2011), truongtuan91 (22/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    BKHN
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi Invisible Xem bài viết
    Tùy theo giao diện và băng thông yêu cầu của các thiết bị BTS (Node B), BSC (RNC), MSC để dùng truyền dẫn phù hợp, có thể dùng E1 (thông thường 1-4E1), FE/GE (khoảng 8Mbps) cho BTS (Node B), STM-1/4/16 hoặc GE, thậm chí 10GE cho BSC(RNC), MSC. Cụ thể giao diện của thiết bị từng hãng yêu cầu như thế nào thì tôi không chuyên nên sẽ không đi vào chi tiết. Hiện nay VNP và VMS đã bắt đầu sử dụng IP backhaul trên cơ sở truyền dẫn MAN-E cho node B, cung cấp 3G.
    Mình đồng ý với INvisible về luồng E1 cho BTS
    Còn 3G(với mobi nha) có thể họ dùng 4 luồng E1 để tiện bắn viba. Trong đợt lắp đặt bổ sung cuối năm ngoái thì Mobi(khu vực HN) thuê rất nhiều luồng quang Man-E của viễn thông HN

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

Thấy chủ đề hay nên vào xem và mình có mấy ý kiến thế này:
    - Có 2 loại luồng truyền dẫn đang dùng hiện nay: Quang và viba
    + Nếu trạm BTS truyền cáp quang thì sơ đồ truyền dẫn như sau:
    Tủ RBS ra 1 luồng E1; chuyển về OVP ( ngăn quá áp), sau đó lấy t/h này về phiến ra luồng của thiết bị quang ( có thể là tb Alcatel, ZTE...) t/h sau đó được điều chế từ điện thành quang. Từ t/h quang này sẽ được đấu nhảy lên ODF, dẫn ra cáp quang và đi lên các vòng ring. Rồi sau đó thì mình chưa làm lên không biết...hi
    + Nếu trạm BTS truyền dẫn bằng viba thì sơ đồ như sau:
    Tủ RBS sau khi chuyển về OVP thì được dẫn về phiến ra luồng của thiết bị viba( Viba TN, E, Siae...) các thiết bị viba này cũng điều chế tín hiệu. Đưa t/h này lên trống bắn sang trạm gốc ( trạm gốc là trạm sử dụng truyền dẫn quang) sau đó t/h về trạm gốc rồi thì lại được sử lý như ở trên.
    Chi tiết về cách điều chế tại thiết bị quang và thiết bị viba tại trạm BTS sẽ đước chi tiết như sau:

Nơi Cư Ngụ
    BKHN
    Thanks
    0

Nói đi thì cũng nói lại, các bác cứ quan trọng hóa là quang hay viba, mình vi dụ một trạm BTS đặt ngay gần BSC thì có cần 1 in 2 loại truyền dẫn trên hay ko, hay chỉ cần 1 sợi dây luồng phập 1 đầu vô BTS 1 đầu vào MDF của BSC là ok. Qua đó em muốn nói là Viba hay quang nó chỉ là phương tiện để truyền tín hiệu chứ ko cho chúng ta chức năng thay đổi nội dung tín hiệu truyền, nói luôn làm truyền dẫn cũng chỉ là công việc chân tay là chính. Em làm truyền dẫn ko nhiều trước đây chuyên đi chỉnh tuyến, thiết lập tuyến viba, giờ thì em làm thiết kế tuyến cáp, theo em vấn đề quan tâm bây giờ là tín hiệu truyền từ BTS về MSC truyền theo các phương thức truyền trên thì ảnh hưởng thế nào, khung tín hiệu từ BTS ghép trong đa khung của luồng STM như nào, xử lí nó trong vòng ring ra sao ????

Nơi Cư Ngụ
    DA NANG
    Thanks
    2

Bác baby_bird nói rất chính xác, đúng là cao thủ truyền dẫn lâu năm.
    + Về cơ bản, mỗi trạm BTS chỉ cần 1 luồng E1 là đủ cho 2G, nhưng mỗi thiết bị truyền dẫn cho ra rất nhiều luồng E1 ( ví dụ như BG 20 có thể cho ra 21 luồng). Các luồng còn lại có thể dùng để bắn viba vu hồi cho các trạm khác, hoặc dùng cho dịch vụ 3G( 4 E1)
    + Việc khai luồng, định tuyến phải theo quy hoạch. Tức là phải đi từ các link có dung lượng thấp đổ lên các link có dung lượng cao hơn . Theo thứ tự sẽ là : STM1 --> STM4 --> STM16 -->STM64. Và một điều quan trọng nữa là định tuyến luồng sao cho hai hướng đi của luồng không được chung cáp với nhau.

14. The Following 2 Users Say Thank You to langtu_tptl For This Useful Post:

baby_bird (29/07/2011), truongtuan91 (22/02/2014)

Nơi Cư Ngụ
    out of work
    Thanks
    45

Trích Nguyên văn bởi langtu_tptl Xem bài viết
    Bác baby_bird nói rất chính xác, đúng là cao thủ truyền dẫn lâu năm.
    + Về cơ bản, mỗi trạm BTS chỉ cần 1 luồng E1 là đủ cho 2G, nhưng mỗi thiết bị truyền dẫn cho ra rất nhiều luồng E1 ( ví dụ như BG 20 có thể cho ra 21 luồng). Các luồng còn lại có thể dùng để bắn viba vu hồi cho các trạm khác, hoặc dùng cho dịch vụ 3G( 4 E1)
    + Việc khai luồng, định tuyến phải theo quy hoạch. Tức là phải đi từ các link có dung lượng thấp đổ lên các link có dung lượng cao hơn . Theo thứ tự sẽ là : STM1 --> STM4 --> STM16 -->STM64. Và một điều quan trọng nữa là định tuyến luồng sao cho hai hướng đi của luồng không được chung cáp với nhau.
    Sặc, Bác baby_bird chém gió thành cuồng phong đến nơi rồi. Như kiểu bác SâmLV dịch tiếng anh trong liên hoan phim quốc tế khi diễn viên Ngô Ngạn Tổ lên phát biểu.

Trang 4/6 đầuđầu ... 23456 cuốicuối