kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    Nơi Cư Ngụ
    UoS
    Thanks
    0

Mặc định Channel Estimation - Ước lượng kênh truyền [MIMO OFDM]

Hi anh em,

Hiện mình đang làm đề tài về ước lượng kênh truyền trong hệ thống MIMO - OFDM, mình chỉ mới tìm hiểu ở bước ban đầu thui nhưng thật sự là đọc 1 đống tài liệu đến giờ vẫn kô hiểu nổi cái gì hết *_*

ý tưởng của mình là dữ liệu phát ra sẽ được chèn training symbol dạng block , sau đó nhân với ma trận kênh truyền H. Ở đầu thu cũng biết trước training symbol sẽ tiến hành tính toán để ra được ma trận H' (ước lượng gần đúng) rồi tiến hành giải điều chế tiến hiệu.

Ý tưởng là vậy nhưng khi bắt tay vào làm thực tế thì đọc tài liệu nhiều nhưng kô hiểu làm sao có thể tính toán (ước lượng) ra đc ma trận H'.

Mong anh em ai đã từng nghiên cứu vấn đề này rồi thì có thể giúp mình được ko ? mình chỉ cần làm loại ước lượng đơn giản nhờ training symbol dạng khối thôi ^_^

Xin cảm ơn anh em trước

Nơi Cư Ngụ
    ha noi
    Thanks
    1

Chào bạn!
    Không biết bạn học trường nào nhỉ? Nếu học bách khoa thì chắc là theo thầy Khương hay thầy Đức đúng ko?

Nơi Cư Ngụ
    Coltech,VNU
    Thanks
    0

Hic, câu hỏi và câu trả lời chẳng liên quan đến nhau gì cả.
    Để ước lượng kênh truyền còn phụ thuộc vào vị trí chèn training symbol. Đơn giản nhất là chèn ở phía sau OFDM transmitter trong mô hình máy phát(trước khi qua khuyếch đại, anten...). Như vậy training symbol chỉ chịu ảnh hưởng của kênh truyền. Bên thu đơn giản chỉ lấy ma trận thu nhân với nghịch đảo của ma trận training symbol là ra xong. Phương pháp này ưu điểm là dễ thực hiện, tuy nhiên nhược điểm là làm biến dạng tín hiệu đã qua OFDM transmitter.
    Phức tạp hơn thì sử dụng training symbol trước OFDM transmitter hoặc sử dụng pilot có sẵn của OFDM (xem mô hình HyperLan/2). Phương pháp này khá phức tạp do training symbol bị biến đổi nhiều lần, đòi hỏi thuật toán khôi phục phải rất tinh vi.
    Trên thực tế thì người ta thường không sử dụng môt/một vài training symbol mà sử dụng training sequences (xem mô hình WLAN 802.11a).
    Mình không rõ bạn sử dụng phương pháp nào nên cũng không thể giúp bạn nhiều. Nếu bạn có thông tin cụ thể hơn có thể post lên, mọi người sẽ giúp.
    Lần sửa cuối bởi apofis; 08/03/2011 lúc 15:33

Nơi Cư Ngụ
    UoS
    Thanks
    0

vậy theo bạn chuỗi training nếu phát trên 2 anten (MIMO) thì có yêu cầu gì với 2 chuỗi này hay không ? nếu mình để 2 chuỗi đó giống nhau thì sao nhỉ ?

Nơi Cư Ngụ
    Coltech,VNU
    Thanks
    0

Giả sử như bạn dùng hình thức thứ nhất: training symbols ở phía sau OFDM transmitter. Theo mô hình cơ bản, tín hiệu sẽ được phân thành 2 nhánh(mô hình Alamouti), sau đó đến khối OFDM transmitter và tiếp đó là đến khối Insert Pilots hoặc Training Symbols. Tín hiệu đựoc phân nhánh trc vì nếu phân nhánh sau OFDM transmitter sẽ làm hỏng dạng sóng OFDM.
    Ta sẽ thấy có 1 số yêu cầu đối với training symbols như sau:
    - Biên độ của tín hiệu training symbols so với tín hiệu OFDM(ảnh hưởng trực tiếp tới dạng tín hiệu sau khi cài training symbols vào).
    - Dạng training symbols: Về nguyên tắc 2 chuỗi giống nhau không ảnh hưởng gì vì sau đó ta nhân với ma trận nghịch đảo của nó để tìm kênh(dù thế nào thì H.H^(-1)=I). Tuy nhiên tùy vào điều kiện thực tế kênh truyền mà dạng training symbols khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau.
    Thông thường khi mô phỏng mình thường chọn 2 chuỗi trực giao (giống dạng của Alamouti). Bạn có thể thử cách này xem.

Nơi Cư Ngụ
    khoa điện tử viễn thông - ĐHBKHN
    Thanks
    104

Trích Nguyên văn bởi zanghe Xem bài viết
    Hi anh em,

Hiện mình đang làm đề tài về ước lượng kênh truyền trong hệ thống MIMO - OFDM, mình chỉ mới tìm hiểu ở bước ban đầu thui nhưng thật sự là đọc 1 đống tài liệu đến giờ vẫn kô hiểu nổi cái gì hết *_*

ý tưởng của mình là dữ liệu phát ra sẽ được chèn training symbol dạng block , sau đó nhân với ma trận kênh truyền H. Ở đầu thu cũng biết trước training symbol sẽ tiến hành tính toán để ra được ma trận H' (ước lượng gần đúng) rồi tiến hành giải điều chế tiến hiệu.

Ý tưởng là vậy nhưng khi bắt tay vào làm thực tế thì đọc tài liệu nhiều nhưng kô hiểu làm sao có thể tính toán (ước lượng) ra đc ma trận H'.

Mong anh em ai đã từng nghiên cứu vấn đề này rồi thì có thể giúp mình được ko ? mình chỉ cần làm loại ước lượng đơn giản nhờ training symbol dạng khối thôi ^_^

Xin cảm ơn anh em trước
    Mình xin hỏi mô hình MIMO bạn zanghe làm là gì vậy: Spatial Multiplexig hay Space Time Block Code ( Alamouti 2x2) ???
    Mình cũng đang làm liên quan đến vấn đề này, bạn zanghe có tài liệu gì thì có thể share cho mình với được ko ??
    Có gì chúng ta thảo luận luôn trên này nhé ^^

email của mình là duc_bkav@yahoo.com.vn

Nơi Cư Ngụ
    hut
    Thanks
    5

Bạn duc_bkav lam về MiMo mô hình stbc à,kết quả sao rùi,có tài liệu ,code mô phỏng share tớ xem với.
    mail tớ hieupv2010@gmail.com