Trang 3/22 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 219
  1. #21
    Tham gia
    Aug 2008
    Nơi Cư Ngụ
    ETS Group
    Bài viết
    8
    Thanks
    0
    Thanked 6 Times in 3 Posts

    Mặc định

    Chào mọi người

    Hai năm trước mình có nghiên cứu dự án này và định thử nghiệm và tổ chức hội thảo tại Cần Thơ nhưng không thành công vì hạ tầng mạng viễn thông Việt Nam khi đó chưa có thể thực hiện được.Khái niệm FTTx được mở rộng x có thể là U --> FTTU ( Fiber to the User ) hoặc là H --> FTTH ( Fiber to the Home ) , N --> FTTN ( Fiber to the Node ) . Hiện tại chỉ mới thực hiện tại tới mức FTTN ( Hiện tại VTC đã triển khai rồi ).Vấn đề khi mình triển khai thử nghiệm gặp phải là giao tiếp giữa mạng điện thoại cũ vào thoại IP mới của các thiết bị hỗ trợ FTTx . Các nhà cung cấp thiết bị cho giải pháp này đều không đưa ra thiết bị hay hỗ trợ cho vấn đề này mà thường là một hãng khác cung cấp giải pháp cho phần giao tiếp này.Nếu chúng ta đầu tư thêm thiết bị này thì khi các tỉnh triển khai xong mạng NGN thì thiết bị này lại bị thừa.Thực tế mà nói nếu triển khai được mạng này thì ở Việt Nam thì đối tượng khách hàng chỉ là các cơ quan chứ còn nếu dùng đến tận nhà( FTTH) thì chưa hợp lí do các thiết bị đầu cuối quang còn rất đắt và các thiết bị hỗ trợ trực tiếp đầu cuối quang tại nhà thì gần như không có.Nhưng nếu đầu tư cho các tổ chức cơ quan thì quá tốt VD : đối với thiết bị của Alcatel đối với một card quang có thể hỗ trợ hai port quang mỗi port nếu chúng ta sử dụng GPON thì 1 port ---> max 64 thuê bao quang --> 1 card có thể có tới 128 users.Việc chia quang tại có thể chia tại nhiều mức khác nhau 4, 16 .. do đó tuỳ từng địa điểm mà chúng ta đặt các bộ chia quang sao cho hợp lý.Tại đầu cuối các thiết bị ONT có rất nhiều các ứng dụng cho các bạn lựa chọn ( có thể hỗ trợ xFE ,yGE, và zPort thoại: x,y,z tuỳ theo loại sản phẩm ).Thực sự mà nói việc triển khai mạng MAN của HCM và HN mình cũng không rõ nhưng quá trình mình đi làm hiện nay mạng này chỉ được sử dụng như một thiết bị truyền dẫn đơn thuần cho các thiêt bị MSAN và IPDSLAM ,nếu mạng FTTx mà triển khai được thì quá hay và rẽ )
    Hiện tại để khắc phục điểm yếu là các thiết bị đầu cuối quang quá đắt và chưa phù hợp thì đã có một số hãng đưa ra giải pháp về cáp ( Nexans )có thể sử dụng kết hợp vơi mạng FTTU vẫn có thể đảm bảo được tốc độ cho dịch vụ triple play (Video on Demand.TVIP....Các thiết bị mới triền khai của VNPT trong dự án đầu tư 2006-2008 đa số các thiết bị của các hãng đều hỗ trợ các dịch vụ này rồi MSAN ,ISAM ..).

    Việc cung cấp các dịch vụ của giải pháp này rất nhiều và đây là giải pháp cho tương lai gần.Rất hi vọng sẽ được tham gia học hỏi cùng các bạn và mọi người

  2. The Following 4 Users Say Thank You to nguyenkhactinh For This Useful Post:

    d05vt1hvcnbcvt (22/10/2008), havipgame (07/11/2011), phongdien (10/10/2008), thanhnienviet (07/11/2008)

  3. #22
    Tham gia
    Aug 2008
    Nơi Cư Ngụ
    VIETTEL
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post

    Mặc định thiết kế gpon

    Để triển khai mạng PON có nhiều khác biệt so với mạng cáp đồng không. Có rất nhiều vấn đề cần giải quyết từ xây dựng topo mạng cho đến chọn sợi quang và các phụ kiện như tủ hộp, măng sông.
    Để XD topo mạng :
    - Trước hết xuất phát từ bản vẽ hiện trạng khu vực cần đầu tư, xác định các loại hình dịch vụ đối với từng loại khách hàng như: Trung tâm thương mại, tổ hợp văn phòng, biệt thự cao cấp, khu nhà liên kế,... Quyết định nên sử dụng AON hay PON cho từng loại khách hàng.
    - Xác định nhu cầu băng thông cho từng loại khách hàng.
    - Vị trí đặt các Splitter, loại splitter hoặc các tập điểm,..
    - Thiết bị PON có mấy port với tỷ lệ splitter là bao nhiêu.
    - Tính toán quy công suất quang

  4. #23
    Tham gia
    Aug 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Hà nội
    Bài viết
    91
    Thanks
    17
    Thanked 80 Times in 37 Posts

    Mặc định

    Tôi mới nghiên cứu GPON và các công nghệ có liên quan, dưới đây là một vài thông tin có được từ GPON và Active Ethernet mà Mr.Thinh đã đề cập cách đây gần 2 năm. Tôi xin gửi vài thông tin sơ lược mà tôi nghiên cứu về công nghệ này, nhờ các Pro có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này cho vài ý kiến để có được hiểu biết sâu sắc hơn về công nghệ.
    I. Tổng quan về GPON
    Công nghệ PON (Mạng quang thụ động) còn đuợc hiểu là mạng công nghệ quang truy nhập giúp tăng cương kết nối giữa các nốt mạng truy nhập của nhà cung cấp dịch vụ và nguời sử dụng. Công nghệ PON đuợc biết tới đầu tiên đó là TPON (Telephony PONs) đuợc triển khai vào nhưng năm 90s, tiếp đó năm 1998, mạng BPON (Broadband PON) được chuẩn hóa dựa trên nền ATM. Hai năm 2003, và 2004 đánh dấu sự ra đời của hai dòng công nghệ Ethernet PON (EPON) và Gigabit PON (GPON), có thể nói hai công nghệ này mở ra cơ hội mới cho các nhà cung cấp dịch vụ giải quyết hàng loạt vấn đề truy nhập băng thông rộng tới nguời sử dụng đầu cuối. Thành viên mới nhất trong gia đình PON đó là WPON (Wavelength Division PON).
    II. Sơ đồ mạng GPON và Active Ethernet


    • Trong công nghệ PON, thiết bị OLT (Optical Line Terminal, thiêt bị kết cuôi kênh quang) được đặt ở phía nhà cung cấp dịch vụ, còn các thiết bị Optical Network Terminal (ONT, Thiết bị kết cuối kênh quang) được đặt phía nguời sử dụng. Thiết bị OLT cung cấp nhiều kênh quang, mỗi kênh quang đuợc truyền trên một tuyến cáp quang trên đó có bộ lọc (splitter). Nhiệm vụ của bộ lọc là thu và nhận các tín hiệu quang đuợc nhận và phát bởi OLT. Các đôi dây quang truyền từ OLT sẽ trải dài và kết nỗi tới mỗi ONT. Các bước sóng truyền 1490 nanometers (buớc chọn lựa, 1550 nm) đuợc dùng cho băng thông chiều xuống từ OLT, trong đó các bước sóng 1310 nm sẽ đuợc truyền theo huớng lên bởi mỗi thiết bị ONT. Hệ thống cung cấp địa chỉ, cung cấp băng thông một cách tự động tự động cũng như việc mã hóa được sử dung để truy trì và phân tách lưu lựợng giữa OLT và ONT.
    • Đặc tính nổi bật cua công nghệ PON có thể được hiểu ngắn gọn bởi hai ý sau: 1, Khả năng tận dung phuơng pháp WDM, ghép kênh phân chia theo dải tần và cung cấp băng thông tự động để giảm thiểu số lượng cáp quang cần thiết để kết nối giữa OLT và bộ lọc. Và lợi điểm 2, Loại bỏ hoàn toàn sự cần thiết của nguồn ngoài.

    • Active Ethernet: Thuật ngữ này đuợc hiểu như thực hiện một kết nối điểm điểm giữa nguời sử dụng và Ethernet Switch của nhà cung cấp dịch vụ, các Ethernet Switches có thể đuợc đặt tại nhà cung cấp dịch vụ hoặc đôi khi đuợc đặt như một tủ cung cấp mạng gần phía khách hàng. Thiết bị chuyển đổi (Media Converter) được đặt ở phía khách hàng có nhiệm vụ chuyển quang điện (quang đơn mode thành CAT 5 có thể sử dụng 100 Base – T hoặc 1000 Base – T (Gigabit Ethernet).
    Sơ lựoc so sánh hai công công GPON và Active Ethernet:
    Các yêu tố được đem ra so sánh:
    • Tổng dung lựơng, băng thông một thuê bao có thể tận hưởng
    • Các dịch vụ hai công nghệ cung cấp cho ngừơi dùng đầu cuối

    Như đã đề cập phía trên, GPON dùng hai buớc sóng khác nhau, chiều xuống bước sóng 1490 nm, và chiều lên 1390 nm (coi OLT làm mốc). Và buớc sóng 1500 nm là buớc sóng chọn lựa để sử dụng cho các thông tin quảng bá và tín hiệu video số.
    Tại thời điểm hiện tại, tốc độ chiều xuống của GPON khoảng 2.5 Gbps, và chiều lên là 1.25 Gbps . Nếu 1 OLT phục vụ duy nhất một thuê bao thì thuê bao đó có thể đuợc tận hửong toàn bộ băng thông như trên, tuy nhiên thông thường trong các mạng đã triển khai tại một số nuớc trên thế giới, các kỹ sư thường thiết kế tốc độ cho một thuê bao sử dụng PON vào khoảng 100 Mbps cho chiều xuống và 40 Mbps cho chiều lên. Với tốc độ truy nhập như vậy thì quá thừa thãi cho các ứng dụng cao cấp như HDTV (khoảng 10 Mbps, chiều lên chiều xuống, chiều lên cho peer-to-peer HDTV).

    Active Ethernet thông thường cung cấp tốc độ chiều lên và chiều xuống 100 Mbps tới mỗi thuê bao. Active Ethernet cũng có thể cung cấp tốc độ lớn hơn vậy với thiết bị đầu cuối GbEthernet, tuy nhiên các thiết bị hỗ trợ Gb Ethernet Switch bị hạn chế về giá thiết bị (thường đắt hơn ít nhất gấp 6 lần so với active Ethernet thông thường).
    Trong một vài thử nghiệm gần đây đuợc tiến hành bộc lộ khả năng hạn chế của Active Ethernet đó là: khi download 1 bộ phim HDTV 5.8 GB, khoảng 47 gigabits thông tin cần truyển tải, GPON mất 2 phút còn Active Ethernet mất 8 phút tại tốc độ truyền 100 Mbps.
    Một trong những điều đáng thuyết phục các Operator để triển khai GPON đó chính là khả năng Broadcast TV, và IPTV nhờ vào buớc sóng 1550 nm. (quảng bá tv số và analog), trong khi Active Ethernet chỉ hỗ trợ IPTV.

    Sự khác biệt lớn nhất của GPON và Active Ethernet nắm ở khía cạnh đầu tư và hiệu quả kinh tế:
    - Để cho cùng đạt đuợc khoảng cách tới thuê bao là 20Km, Inactive Ethernet cần thiết trên 4Watts/port; trong khi đó GPON cần không tới 1Watt. Nói một cách chân phuơng Inactive cần nguồn gấp 4 GPON và cần hệ thống điều hòa gấp 4 GPON. Đấy là cái tôi nghiên cứu cảm thấy dễ hiểu nhất.
    - Ngoài ra về diện tích và số luợng thiết bi GPON tỏ ra đỡ tốn hơn Active Ethernet nhiều.
    - Còn một lô so sánh khác về OPEX và CAPEX đều cho thấy GPON lợi hơn nhiều so với Active Ethernet (khoảng 20%), tuy nhiên không chuyên về kinh tế tôi không hiểu lắm.
    Bảng so sánh thay kết luận GPON và Active Ethernet


    Các nhược điểm của GPON:
    - Thiếu tính hội tụ IP (IP convergence)
    - Có một kết nối duy nhất giữa OLT và spitter, nếu kết nối này mất toàn bộ ONT không được cung cấp dịch vụ.
    - Active Ethernet có thể triển khai cấu hình mạng Ring sẽ tạo nên đường dự phòng. Trong khi đó GPON thì không.
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm

  5. The Following 15 Users Say Thank You to leminet For This Useful Post:

    congnv91 (29/03/2013), d05vt1hvcnbcvt (22/10/2008), dauphongduong (26/05/2009), eswn (22/12/2008), hada242 (05/06/2012), jonlohan (06/03/2013), kimquy (01/08/2009), loicuoi (11/09/2014), nhatdepbencau (18/04/2011), nvqthinh (24/09/2008), phamphuoc2038 (01/08/2010), phdung11 (21/08/2011), phongdien (10/10/2008), SmillingCandy (21/10/2008), sudoku (16/10/2008)

  6. #24
    Tham gia
    Sep 2008
    Nơi Cư Ngụ
    ST
    Bài viết
    75
    Thanks
    9
    Thanked 29 Times in 10 Posts

    Mặc định

    Cám ơn các bạn đã cho chúng tôi biết thêm về PON. Các bạn có thể vui lòng giải đáp giùm tôi một số điều băn khoăn về PON không?

    1/Mạng PON dùng loại sợi quang gì? Đa mode hay đơn mode.
    2/Mạng PON đã được thử nghiệm tại Việt Nam chưa
    3/Nếu ONT có thể listen được tất cả các traffic khác vậy tính bảo mật như thế nào, hơn nữa rõ ràng ONT sẽ phải có giá thành cao lên bởi để listen được một tín hiệu có dung lượng cao thức là thiết bị phải có bộ clock cũng như vi xử lý tốc độ cao. Quan điểm của tôi có đúng không?.
    4/Giả sử một thuê bao bị mất lên lạc việc nghi vấn đầu tiên là đứt sợi quang. Bạn không thể dùng một OTDR để trace được lỗi này vì nếu dùng bạn có thể sẽ tự bắn một xung vào OLT (Gây nhiễu lưu lượng Uplink). Ngoài ra qua Spliter, OTDR sẽ coi đó là một sự kiện. Bạn nghĩ sao về khó khăn này đứng trên quan điểm Troobleshooting.

    Cảm ơn nếu một trong các bạn giải đáp giúp mình

  7. The Following User Says Thank You to trungtrh For This Useful Post:

    kimquy (01/06/2009)

  8. #25
    Tham gia
    Sep 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Bài viết
    12
    Thanks
    6
    Thanked 3 Times in 3 Posts

    Mặc định

    Em cũng đang tìm hiểu về mạng PON
    Ai có thể nói rõ cho em về cách thức cấp phát băng thông động ở cả 2 hướng upstream và downstream được không ạ?
    Em xin cảm ơn trước.

  9. #26
    Tham gia
    Oct 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Bài viết
    7
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định

    [QUOTE
    2. Broadband Optical Access Networks and Fiber-to-the-Home: Systems Technologies and Deployment Strategies 2006-09
    By Chinlon Lin (Editor)

    - http://mihd.net/6.65/Broadband.Optic....2006.rar.html

    -or http://www.eazyupload.net/download/4...094788.zip.htm[/QUOTE]

    Chào bạn, mình đang tìm hiểu về FTTx, nhưng link này bị lỗi ko down được, bạn upload lại sách này giúp với hoặc email cho mình ant2212@gmail.com Cảm ơn bạn nhiều.

  10. #27
    Tham gia
    Mar 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Bài viết
    884
    Thanks
    190
    Thanked 608 Times in 350 Posts

    Mặc định

    Tôi thấy có ở đây rồi thì phải, bạn có thể vào đây để download: http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=1105.

  11. The Following User Says Thank You to dtvt2006 For This Useful Post:

    lehai.net (24/06/2010)

  12. #28
    Tham gia
    Oct 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Bài viết
    7
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định

    Cám ơn bạn, tôi lấy được rồi; đọc hoa cả mắt, nếu có thể nhờ các bạn tóm tắt bằng tiếng Việt
    - phân tích kỹ thuật EPON và GPON
    - ưu nhược điểm giữa EPON và GPON
    - Xu hướng triển khai công nghệ EPON và GPON ở thế giới, khu vực và Việt nam

    Cám ơn bạn nhiều.

  13. #29
    Tham gia
    Nov 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Thaibinh
    Bài viết
    4
    Thanks
    3
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định

    anh thịnh ơi

  14. #30
    Tham gia
    Nov 2008
    Nơi Cư Ngụ
    Thaibinh
    Bài viết
    4
    Thanks
    3
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định

    anh Thinh ơi giúp em tìm hiểu rõ hơn về FiBer To The Home đc ko anh ?

Trang 3/22 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối

Quyền Sử Dụng Ở Diễn Ðàn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •