Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 29
    Nơi Cư Ngụ
    VNST
    Thanks
    7

Mặc định VNPT hiện nay dùng công nghệ quang nào?

Xin chào các anh chị.

Em đang rất quan tâm hiện tại VNPT đang dùng công nghệ quang nào? và xu thế trong những năm tới họ triển khai ra sao.

Hiện tại thì mô hình quang VNPT các tỉnh thường cắm 1 SFP 2 sợi quang singlemode vào switch L2 Access. nhưng không rõ CPE tại gia đình thì cắm như thế nào

Có bác bán CPE lại bảo em sắp tới VNPT triển khai GPON và chào bán con CPE dùng một sợi quang tức là cả thu phát trên 1 sợi. Kêu cái này tối ưu hơn so với dùng 2 sợi một sợi thu 1 sợi phát

Các bác cho em lời khuyên đi

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    42

Có nhiều thiết bị quang lắm. Bạn hỏi thiết bị access ah.
    Theo mình thì công nghệ hiện tại thì có người trả lời được, chứ cái xu hướng thì chắc ko ai dám dự đoán đâu

Nơi Cư Ngụ
    TT AIC
    Thanks
    56

Các bạn xem tạm cái này tôi sưu tầm được và giải thích phần nào câu hỏi của Bạn98_06.rar

4. The Following 9 Users Say Thank You to chinh_hvktqs For This Useful Post:

buituananh2101 (10/12/2013), khanhdq (10/02/2011), livelyangel (17/02/2011), loihut (15/09/2010), luuhoangem (09/01/2011), macfill (16/09/2010), tienthanh9 (15/09/2010), tpl1988 (10/11/2010), ____ogre____ (02/05/2012)

Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi tienthanh9 Xem bài viết
    Xin chào các anh chị.

Em đang rất quan tâm hiện tại VNPT đang dùng công nghệ quang nào? và xu thế trong những năm tới họ triển khai ra sao.

Hiện tại thì mô hình quang VNPT các tỉnh thường cắm 1 SFP 2 sợi quang singlemode vào switch L2 Access. nhưng không rõ CPE tại gia đình thì cắm như thế nào

Có bác bán CPE lại bảo em sắp tới VNPT triển khai GPON và chào bán con CPE dùng một sợi quang tức là cả thu phát trên 1 sợi. Kêu cái này tối ưu hơn so với dùng 2 sợi một sợi thu 1 sợi phát

Các bác cho em lời khuyên đi
    Trong tương lai gần VNPT vẫn dùng 2 sơi quang. Theo mình được biết các Viễn thông tỉnh/thành trực thuộc VNPT sẽ cung cấp converter quang/điện khi bạn đăng ký sử dụng mạng Metronet.

Nơi Cư Ngụ
    HV
    Thanks
    2

Hiện nay thì mình vẫn thấy VNPT dùng công nghệ AON, cần 2 sợi quang (thu, phat). CPE ở hộ gia đình hay công ty cũng đều phải có 2 sợi quang bạn ah.
    Còn công nghệ mới GPON ( hay còn gọi là quang thụ động) thì sử dụng 1 sợi quang và 2 bước sóng (1310 và 1490 là 2 bước sóng mà CMC-TI đang dùng) để truyền data.
    Ở Việt Nam hiện có CMC-TI là đâng triển khai công nghệ GPON. Theo mô hình như sau:
    Core (bras, sw core của juniper) <----------> OLT (acatel lucent) <---------> Splitter<-----------> ONT (acatel lucent)
    Từ OLT đến ONT thì mỗi khách hàng sẽ dùng 1 sợi quang để truyền tín hiệu.
    Bạn có thể tìm hiểu thêm về GPON thì vào: www.giganet.vn

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

GPON được xây dựng theo ITU-T G.984.1, 984.2, 984.3 và 984.4.
    Mô hình mạng kiểu hình sao, hiện tại khoảng cách truyền từ 20-60km (tùy theo tỷ lệ chia 2 đến 64). Tốc độ đường xuống là 2,5G, tốc độ đường lên là 1,2G. Trong các thế hệ thiết bị năm tới thì tốc độ sẽ đáp ứng 10G đường xuống, chia 128.
    Các dịch vụ chính bao gồm HSI, Voice, IPTV, RF TV, CES.
    Mật độ kết nối CPE của thiết bị GPON rất cao, thường là hơn 4k CPE. CPE được chia theo ứng dụng sử dụng như cho hộ gia đình (cấp 1/4 cổng GE), Doanh nghiệp (FE/GE, POTS, E1). Đặt trong nhà, ngoài trời hay loại đặt ở tòa nhà (cung cấp VDSL2) để tái sử dụng cáp đồng có sẵn đến thuê bao đầu cuối.
    Theo mình được biết thì CMC TI là operator đầu tiên triển khai công nghệ GPON ở Hà Nội và HCMC. Còn sắp tới đây thì VNPT HCMC và Hanoi cũng sẽ triển khai trên qui mô toàn thành.

Nơi Cư Ngụ
    vietnam
    Thanks
    0

Mình không rành về cộng nghệ AON hay GPON nhưng mình mới lắp cáp quang vnpt xong,mình ở TPHCM,mình chỉ thấy rất đơn giản không như hồi xưa phải qua convert quang nữa,dây cáp quang từ ngoài cột điện kéo vô nhà mình qua 1 cái hộp nhỏ FTTH Terminal Box sau nó đấu nối,hàn dây lại thành 2 cái cổng cắm đầu quang gọi là dây nhảy và cuối cùng là dùng 1 sợi dây quang màu vàng có 1 đầu thôi nha đi thằng vào modem quang Vigor 2110F,mình xin nói lại sợi dây màu vàng là dây single chứ không phải dual,theo mình nghĩ đó là công nghệ GPON đó vì cáp quang CMCTI dùng công nghệ GPON mình cũng đang xài,mình có 2 line quang vnpt va cmcti
    Mình không biết mấy khách hàng khác của vnpt thì sao vì mình thấy những box đấu nối quang vnpt trên cột điện là những box tương đối to hơn box điện thoại thông thường nhưng box mình đấu nối quang là y như box điện thoại vnpt nhưng có điều mang mã hiệu cáp quang và những box quang nhỏ này mình ít khi nào thấy lắm,mình nghi ngờ đây là công nghệ GPON mà vnpt đang âm thầm thử nghiệm lên khách các khách hàng luôn,nhưng tùy khu vực có hoặc không có thôi vì mình nghi vnpt đang triển khai lắp đặt song song cùng lúc 2 cộng nghệ GPON và AON luôn hoặc mình may mắn đang dùng GPON của vnpt
    Mình đang bận quá không làm 1 bài review về tốc độ down và up được nói chung là down quốc tế mình dow được 1.5Mbyte ở những site www.filehippo.com,www.guu3d.com,mediafire.com còn dow trong nước nhứ mu fpt,vo lam,audi thì xin nói là dow toan trên 3.5Mbyte,tốc độ quá lý tưởng

Nơi Cư Ngụ
    npt
    Thanks
    0

Gpon cua VNPT do bỏ từ lâu rồi hiện tại đang dùng mạng MAN-E tích hợp tất cả

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    19
    Blog Entries
    2

Trích Nguyên văn bởi thang1234 Xem bài viết
    Gpon cua VNPT do bỏ từ lâu rồi hiện tại đang dùng mạng MAN-E tích hợp tất cả
    Bạn nên xem lại khái niệm: Gpon và ManE la 2 phần khác nhau.

Nơi Cư Ngụ
    npt
    Thanks
    0

Tôi là người lắp đặt và thao do GPON cho bên VNPT Hà Nội, vì có mạng Man E la mang loi tích hợp tất cả vao đó cần gì GPON nua. Tôi triển khai ca mang MANE sao ma khong biet, can thiet cho tai lieu ve nha doc ne

Trang 1/3 123 cuốicuối