Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
    Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Mặc định TOEIC: bao nhiêu điểm là vừa - Kinh nghiệm lấy TOEIC trên 730 ..

Chào các bác,

Nhân đọc tuyển dụng của Viettel Technologies, tôi thấy có ghi điểm TOEIC yêu cầu từ 550 (~ Advanced Level In English.).

Mời các bạn cùng thảo luận các mục sau:
    1- Các công ty khác yêu cầu điể TOEIC thế nào
    2- Làm sao để lấy TOEIC trên 550
    3- Cách chơi với tiếng Anh để lấy TOEIC trên 730

Vắn tắt về TOEIC: điểm tối đa là 990, số câu hỏi thi là 200 cho 2 phần Listening (100) & Reading (100). Theo thang điểm TOEIC thì trung bình 5điểm/câu

Cấu trúc bài thi TOEIC hiện nay (từ 2009) yêu cầu sự tổng hợp thông tin cao hơn hồi trước nên các "mánh lới" khi thi cử có phần giảm tác dụng.

Các bạn nào đã thi TOEIC thì cùng chia xẻ kinh nghiệm nhé.

Vì sao lấy mức 730 để làm mục tiêu thì mời các bạn xem bảng TOEIC score levels dưới đây
    --------------------
    The following are TOEIC® test scores and what they signify:

Score Level General Description
    875 to 990
    1% AAA Professional proficiency in English.
    Able to communicate effectively in any situation.
    730 to 875
    3% AA Proficiency in English.
    Able to satisfy most work requirements with language that is often, but not always, acceptable and effective.
    590 to 730
    9% A Working proficiency in English.
    Able to satisfy most social demands and limited work requirements.
    500 to 590
    18% B Advanced Level In English.
    Can initiate and maintain predictable face-to-face conversations and satisfy limited social demands.
    300 to 550
    60% C Intermediate Level in English.
    Speaker has a functional,but limited proficiency. Able to maintain very simple face-to-face conversations on familiar topics.
    200 to 300
    7% D Beginning Level in English.
    Able to satisfy immediate survival needs.

2. The Following 4 Users Say Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

hdt_pdu (02/07/2010), hope85 (12/07/2010), leminhabe (02/07/2010), viet1234 (02/07/2010)

Nơi Cư Ngụ
    hanoi
    Thanks
    6

có vẻ khó đây

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    4

Dễ lắm:
    - Về ngữ pháp : TOEIC không đặt nặng ngữ pháp nên học ngữ pháp căn bản, cách sử dụng các loại từ là ok, có thể vào trang tienganh.com.vn mà thực hành.
    - Từ vựng : Cái này phải học từ từ, mưa dầm thấm lâu, đặc biệt kiếm cuốn 600 từ loại của oteic mà học.
    - Phần nghe : tối tối về nhà bật dícovery, HBO, .. mấy kênh phim không có phụ đề, tiếng anh Mỹ mà nghe, nghe chừng 1-2 tháng bảo đảm thi phần nghe toeic đạt it nhất là 300 trở lên.
    ** Cuối cùng: học tiếng anh không nên dựa vào mẹo vặt để đối phó, nó là cả quá trình kéo dài, nếu bạn chỉ đối phó, khi vào phỏng vấn cũng lòi ra à, cái đó còn nguy hiểm hơn là không biết vì 100% bạn sẽ bị loại

5. The Following User Says Thank You to sptit_145 For This Useful Post:

nhat_kiem (02/07/2010)

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    29

ui!học tiếng anh là cả một vấn đề nan giải.mình học mãi hoc mãi mà chả vào.học nhiều mà chả ổn.nghe thi nghe được lõm bõm vài từ.con nói ư!hiccc.không thể nào nói được.ai giúp minh cách học tiếng anh với.cam ơn nhiều nà

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

@sptit145: ngoài các chiêu thức cổ truyền đó ra, bác có chiêu nào khác không

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    42

Trích Nguyên văn bởi linhnt123 Xem bài viết
    ui!học tiếng anh là cả một vấn đề nan giải.mình học mãi hoc mãi mà chả vào.học nhiều mà chả ổn.nghe thi nghe được lõm bõm vài từ.con nói ư!hiccc.không thể nào nói được.ai giúp minh cách học tiếng anh với.cam ơn nhiều nà
    Học tiếng Anh là phải chuyên tâm (cái này đọc được của bác nào đó ở một diễn đàn nào đó, sorry vì em không nhớ chính xác nguồn), tức là bạn phải nghĩ là bạn đang muốn nâng cao trình độ tiếng Anh của bạn.
    Có phải bây giờ mỗi khi bạn nghe tiếng Anh bạn luôn bị cuống vì một số từ không hiểu, hoặc đôi khi gặp nhưng tình huống rất đơn giản, người ta mời bạn uống nước chẳng hạn, nhưng bạn vẫn ko biết phản ứng như thế nào đúng không. Đó là do bạn thiếu phản ứng giao tiếp. Nếu như hằng ngày, khi bạn giảnh dỗi, khi đang đi trên đường chẳng hạn, bạn đặt ra những tình huống đó trong đâu, rồi tự giải nó bằng những câu tiếng Anh mà bạn biết. Thực hiện từ những câu đơn giản nhất. Cứ như thế một thời gian bạn sẽ thấy trình độ của mình lên rất nhiều, có khi hơn cả đi học ở trung tâm ấy.

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trong lúc chờ các bạn đã từng thi TOEIC vào chia xẻ kinh nghiệm, tôi trình bày về "tâm pháp" học tiếng Anh với mục đích thi TOEIC.
    (Tâm pháp: được hiểu như các nguyên tắc cơ bản nên áp dụng tới mức phản xạ có điều kiện. Ví dụ như phép đánh độc cô cửu kiếm của Lệnh Hồ Xung có tâm pháp là xử kiếm sao cho không câu nệ bất cứ công cụ hay hình thức gì)

Bài thi TOEIC được thiết kế sao cho các câu hỏi thi phủ được nhiều lĩnh vực trong cuộc sống và đại diện cho các hoạt động chung trong cuộc sống và công việc. Nên nếu bạn làm các câu hỏi thi TOEIC một cách "trung thực" (dựa trên vốn liếng tiếng Anh và kỹ năng sử dụng tiếng Anh của bạn, không quá phụ thuộc vào các thủ thuật thi cử) thì điểm thi TOEIC sẽ làm bạn tự đánh giá được hiệu quả sử dụng tiếng Anh của mình.

Các "tâm pháp" theo tôi có hữu dụng (ít ra ở trường hợp tôi đi thi TOEIC mà chưa sẵn sàng cho việc thi ví dụ như sách TOEIC download về đọc chưa hết 1/3. Mánh lới thi cử không biết. Tuần trước khi thi mới đọc hết được các nội dung thi có cái gì. ):

1- Học đúng và áp dụng chính xác
    - Ngữ pháp cơ bản
    - Từ vựng trong sách học tiếng Anh thông thuường
    - Sử dụng tiếng Anh thuộc chuyên môn làm việc/học tập hàng ngày sao cho càng ít sai càng tốt

2- Sử dụng tiếng Anh đa dạng
    - Thường công việc của bạn làm nghề nào thì bạn sẽ có vốn từ vựng và kinh nghiệm áp dụng tiếng Anh trong lĩnh vực đó nhiều nhất. Đó là cái gốc của bạn.
    - Bạn có thể mở rộng việc áp dụng kiến thức của mình vào lĩnh vực khác bằng cách tạo thú vui đọc và tìm hiểu các tin tức, bài viết, kiến thức về thể thao, du lịch, tài chính, chính trị v...v. Đọc bất kỳ cái gì mà bạn tò mò ví dụ như nếu bạn thích uống loại rượu nào đó, vậy hãy tìm đọc về nguồn gốc và cách sản xuất.
    - Dùng các công cụ khác nhau như xem phim có chủ đề bạn thích, đọc truyện cười, đọc các quảng cáo v...v

3- Phát triển khả năng suy đoán
    - Thi ngôn ngữ thường cho điểm cao ở kỹ năng nghe. Đây là các kỹ năng có tính thu nhận và xử lý thông tin. Do vậy nếu bạn có khả năng suy đoán tốt thì bạn sẽ có kỹ năng nghe hiểu tốt.
    - Khả năng suy đoán là gì: là việc bạn ước chừng được nội dung bạn sắp nghe và đang nghe nói về cái gì (trong các tips thi tiếng Anh bao giờ cũng nói đến việc đọc câu hỏi và đánh dấu các từ quan trọng để có cảm nhận/dự đoán về nội dung sắp nghe)
    - Để phát triển khả năng suy đoán, bạn có thể luyện bằng cách xem cac video clips (e.g. trên cnn.com). LẦn đầu bạn xem video mà không bật tiếng, và đoán xem nội dung về cái gì. Sau đó bật tiếng và nghe. Dần dần bạn có thể phát triển khả năng suy đoán bằng việc chỉ nhìn tiêu đề của một clip là bạn đã có cảm nhận về nội dung của nó.

4- Luôn sẵn sàng
    - Mỗi ngày học và dùng tiếng Anh theo 3 tâm pháp trên, dù ít hay nhiều.

Để thi đạt kết quả tối đa với khả năng thực của bạn thì bạn nên:
    - Ngủ đã mắt hôm trước ngày thi
    - Ăn no bụng trước khi vào phòng thi
    - Làm vài bài full-test trong thời gian 1 tháng trước khi đi thi để luyện kỹ năng thi

10. The Following User Says Thank You to nhat_kiem For This Useful Post:

hdt_pdu (02/07/2010)

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    10

Nói chung TOEIC biết cách học thì hoàn toàn có thể điểm cao mà trình độ thực sự ko phải như vậy. Hồi em học thì cứ xem phim không phụ đề + nghe podcast (free cả đống trên internet), sau vài tháng trình độ lên rõ rệt. Gần lúc thi thì xem các tips & tricks, xem lại ngữ pháp + học từ mới (của TOEIC) bằng cách là làm nhiều đề khác nhau, từ nào mới ghi hết vào 2,3 tờ giấy, xong rồi ngồi học thuộc. Đến lúc thi thật thì phần đọc nói chung toàn từ vựng trong đấy (chủ yếu là về financial & science). Phần đọc & ngữ pháp có thể luyện nhanh được chú phần nghe & nói cần phải có kiên nhẫn. Đấy là học để thi được thôi, còn học cho mình lại là chuyện khác

PS: Các công ty nhà mình khi tuyển nhân viên kỹ thuật hay ghi là yêu cầu trình độ tiếng Anh phải đọc hiểu tài liệu kỹ thuật hoặc TOEIC 550. Nói thật em thấy kể cả TOEIC 650-700 là đọc tài liệu vẫn còn rất nhiều khó khăn

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    16

Smile

590 to 730
    9% A Working proficiency in English.
    Able to satisfy most social demands and limited work requirements.

Đa số các công ty bj là toeic >500.
    Theo mình cách luyện hay nhất là xem film TA. Mình xem film Có phụ đề. xem lấy vài lần 1 bộ. Có một số film theo mình là hay và gây hứng thú khi học như: mama mia, 9 (nine),...
    Nghe radio cũng được có điều hơi khó nghe hơn chút. và cũng cần 1 ít kiên trì nữa.
    Chúc các bạn thi tốt và đạt điểm cao.

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    4

Nói thật chứ Toeic không chú trọng kĩ năng nói và viết nên giờ mình mới khổ nè, điểm toeic của mình đi thi thực tế ( chả có tip gì cả) là 740 , vậy mà nói chuyên với mấy ông Tây cứ vã mồ hôi hột ra vì mình phát âm làm nó trợn mắt ra ( mặc dù nó hiểu hết). Còn viết báo cáo, plan là thôi rồi, sửa đi sửa lại thấy khùng luôn.

Lời khiuyen cho ai đang học toeic : cố gằng học song song một khoá giao tiếp đi hix hix
    @darknight: Tài liệu chuyên ngành thì cần vốn từ chuyên ngành bạn ạ, tụi tây cũng vậy thôi, đưa thằng bên kinh tế 1 cuốn tài liệu viễn thông thì nó cũng trợn mắt ra thôi, hihi .
    Lần sửa cuối bởi sptit_145; 10/07/2010 lúc 20:28

Trang 1/2 12 cuốicuối