Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16

Ðề tài: UMTS, HSPA và HSDPA

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    28

Mặc định UMTS, HSPA và HSDPA

Mình mới được cho một cái USB 3G của Viettel, loại 7.2Mbps. Khi kết nối để truy nhập internet thì thấy thanh trạng thái của phần mềm quản lý kết nối (phần mềm kèm theo USB) nó thông báo lúc thì là "UMTS Viettel", khi thì "HSPA Viettel" và có lúc lại hiển thị là "HSDPA Viettel", tốc độ thì phập phù, lúc nhanh lúc chậm.

Theo mình hiểu thì từ viết tắt HSPA đã bao hàm cả HSDPA lẫn HSUPA rồi, vậy thông tin trên phần mềm quản lý kết nối của cái USB 3G đó hiển thị như vậy có phải là linh tinh không ?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    1

cũng không linh tinh đâu bạn ạ, UMTS hay HSDPA là các chế độ mạng tại thời điểm đó. Nếu NodeB kích hoạt chế độ nào thì USB 3G của bạn sẽ làm việc theo chế độ đó, có thể xung quanh vị trí của bạn có NodeB ở chế độ UMTS, có cả NodeB ở chế độ HSDPA nên lúc bắt trạm này lúc bắt trạm kia sẽ xảy ra hiện tượng trên. Hoặc trường hợp nữa là nếu NodeB đang trong quá trình active từ UMTS sang HSDPA thì cũng bị như vậy.

Nơi Cư Ngụ
    Vinh_ Nghệ An
    Thanks
    1

các bạn ơi! có thể nói cho mình biết " ứng dụng của HSDPA" được ko?

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.047 Times in 545 Posts
    Blog Entries
    1

HSDPA giúp tăng tốc độ Downlink lên 7.2Mbps đó. Còn HSUPA thì giúp tăng tốc độ uplink lên gần 2Mbps. Mấy cái tốc độ đường lên/đường xuống này cũng thay đổi tùy theo nhiều features liên quan cũng như category của thiết bị.

5. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

nguyenvietnhu (11/11/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Vinh_ Nghệ An
    Thanks
    1

thank anh! nhưng em muốn hỏi "ứng dụng của HSDPA" là: VOIP song công toàn phần và thúc đẩy trò chuyện, trò chơi với thời gian thực, cung cấp luồng TV-di đông tốt. Còn ứng dụng gì nữa ko anh? em làm chương 3 đồ án về " Ứng dụng HSDPA" mà có nhiều bế tắc quá! Ai biết thì trả lời giùm em được ko ạ?

Nơi Cư Ngụ
    hà nội
    Thanks
    0

cái chị gì ơi, cho em hỏi cái utms với hsdpa thì utms nhanh hơn à? em thấy các nhà mạng đểu lắm, nếu đăng ký gói cước để dùng mb miễn phí, ví dụ vina có gói u1, u7, u30 m1...gì ấy, thì lúc dơn load tốc độ rất chậm, lúc ấy trên biểu tượng báo là hsdpa, còn lúc hết dung lượng miễn phí ngta trừ tiền thật của mình thì tốc độ cải thiện rõ rệt, từ 50-80kb/s lên 200-300kb/s, có lúc là 500.khi ấy trên biểu tượng có ghi là utms, vậy có p utms là nhanh hơn hsdpa hok nhi?

Nơi Cư Ngụ
    MTA
    Thanks
    6

Trích Nguyên văn bởi thanhhapccc Xem bài viết
    cái chị gì ơi, cho em hỏi cái utms với hsdpa thì utms nhanh hơn à? em thấy các nhà mạng đểu lắm, nếu đăng ký gói cước để dùng mb miễn phí, ví dụ vina có gói u1, u7, u30 m1...gì ấy, thì lúc dơn load tốc độ rất chậm, lúc ấy trên biểu tượng báo là hsdpa, còn lúc hết dung lượng miễn phí ngta trừ tiền thật của mình thì tốc độ cải thiện rõ rệt, từ 50-80kb/s lên 200-300kb/s, có lúc là 500.khi ấy trên biểu tượng có ghi là utms, vậy có p utms là nhanh hơn hsdpa hok nhi?
    Bạn này chắc không học viễn thông rồi

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    0

Theo mình do Viettel đang sử dụng công nghệ HSDPA. Công nghệ này có đặc điểm điều chế và mã hóa thích ứng (AMC). Nghĩa là khi đường truyền vô tuyến tốt, sẽ sử dụng điều chế 16 QAM và tăng tỉ lệ mã bằng 3/4 -> lúc này bạn sẽ thấy hiện HSDPA, còn khi đường truyến xấu (không ổn dịnh) thì sử dụng điều chế QPSK và tỉ lệ mã hóa lúc này chỉ là 1/3 -> bạn sẽ thấy hiện chế độ UMTS. Đây là cách nghĩ của mình, mọi ngưới cho ý kiến nhé.

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    4

_Ban tuanquynh giải thích vậy là đã khá rõ ràng rồi đấy, còn khi nào sử dụng điều chế 16QAM và mã Turbo đục lỗ với khi nào sử dụng QPSK và ko đục lỗ mã Turbo thì cái đó phụ thuộc vào điều kiện đường truyền được đánh giá bới bộ lập biểu ở phía Node B sau khi nhận được thông tin về đường truyển ở phía UE. Chính vì vậy cho nên USB của bạn sẽ có những chế độ thông báo khác nhau ở từng thời điểm phụ thuộc vào chất lượng đường truyền. Bạn nào muốn tìm hiểu rõ hơn về HSDPA thì tìm quyển Lộ trình phát triển thông tin di động từ 3G lên 4G của thầy Nguyễn Phạm Anh Dũng mà xem nhé.

Nơi Cư Ngụ
    tp.HCM
    Thanks
    7

Mặc định Hỏi về HSPA

Mình sắp làm đề tài về HSPA nhưng hiện tại chưa biết rõ trong HSPA có những mảng cụ thể như thế nào? cần dùng phần mềm nào để mô phỏng ? cũng như tài liệu hướng dẫn mô phỏng. Mong được mọi người hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm cho newbie này được mở mang đầu óc ạ

Trang 1/2 12 cuốicuối