Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
    Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    1

Wink Cách xử lý lổi cho MyTv và cấu hình Modem-Settop box

Em vừa mới đăng ký lắp đặt xong MyTV chung với line ADSL . Khi nhân viên VNPT cài xong thì chạy rất ok , nhưng khi em tắt Settop box và mở lại thì báo lỗi " Lỗi kết nối tới máy chủ EPG nên không thể c/c dịch vụ ...." Gọi điện báo hỏng thì mấy anh bên VNPT bảo là tắt modem và settop box , rồi mở lại theo trình tự là mở modem trước chờ đèn tín hiệu ADSL lên rồi mới mở STB ( làm như vậy thì vào xem được ) .
    Nhưng em thắc mắc ở đây là nếu không phải là em sử dụng ( như bố , mẹ .. ) thì họ có biết thao tác như vậy không , nhỡ cúp điện rồi có lại thì sao . Có phải là có 1 số ông NV của VNPT tay nghề yếu kém mà cấu hinh cho modem hoặc STB sai không .
    Ai biết giúp đỡ giùm em cách khắc phục tình trạng trên đi . Không lẽ mỗi lần coi TV phải lu bu như vật ah .
    Rất cám ơn anh em đã quan tâm khi đọc bài này !

Nơi Cư Ngụ
    Ha noi
    Thanks
    6

Trích Nguyên văn bởi xmen4747 Xem bài viết
    Có phải là có 1 số ông NV của VNPT tay nghề yếu kém mà cấu hinh cho modem hoặc STB sai không .
    nếu cấu hình sai thì làm sao bạn có thể xem đc? )
    có thể họ nói bạn tắt mở lại modem tức là reset lại modem thôi, mà cí MyTV sử dụng công nghệ IP là dịch vụ IPTV của VNPT nhỉ
    Nửa sự thật ko còn là sự thật
    Và tình yêu ko một nửa bao giờ... >>BQT website: http://nguoncoi.org

Nơi Cư Ngụ
    PTO
    Thanks
    0

Do IPTV chạy trên hệ thống DHCP nên phải có địa chỉ tĩnh do máy chủ VASC trong khi đó modem khách hàng cũng có cơ chế DHCP nên khi modem không bỏ tính năng DHCP hoặc nếu không modem phải hỗ trợ tính năng port mapping. Do vậy khi đăng nhập vào mạng sẽ có 2 nguồn cung cấp DHCP là máy chủ VASC và modem nên xó lúc nhận của VASC thì dịch vụ ok, còn nếu nhận modem sẽ báo lỗi kết nối đến EPG

Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    1

Em rất cám ơn dtvloc , em đã báo sữa chữa lại rồi . Hên kỳ này gặp ông tay nghề cao và làm nhw anh hướng dẫn . Kết quả là ok mỗi phát mổi vào .

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    19
    Blog Entries
    2

Mặc định VASC đã thay đổi thời gian timeout trên STB và cấu hình Modem cho MyTV, sẽ PK được.

1. Thời gian đầu VASC để thời gian time-out thấp nên khi khởi động Modem và STB cùng lúc, trong khi modem chưa bắt tay được với DSLAM thì STB sẽ báo lỗi không kết nối được; Hiện tại lỗi này đã được xử lý, nếu modem không bắt tay quá chậm thì STB kết nối không có vấn đề gì cả, nếu không thì bạn thì ban cũng chỉ cần bấm nút "OK" trên DK để STB kết nối lại là được.
    2. Bạn dtvloc nói đúng về cơ chế cấp địa chỉ cho STB, để tránh việc nhận sai địa chỉ khi modem cung cấp DHCP và đảm bảo việc chạy song song hai dịch vụ MyTV và internet trên cung đường dây, cần phải khai báo Modem để tách 02 PVC cho Internet và MyTV vào các cổng trên Modem, tắt chức năng DHCP trên PVC/cổng dùng cho MyTV (tùy loại Modem có HD khai báo riêng tại phần port mapping hoặc QoS).

Nơi Cư Ngụ
    thành phố Hồ chí minh
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi xmen4747 Xem bài viết
    Em vừa mới đăng ký lắp đặt xong MyTV chung với line ADSL . Khi nhân viên VNPT cài xong thì chạy rất ok , nhưng khi em tắt Settop box và mở lại thì báo lỗi " Lỗi kết nối tới máy chủ EPG nên không thể c/c dịch vụ ...." Gọi điện báo hỏng thì mấy anh bên VNPT bảo là tắt modem và settop box , rồi mở lại theo trình tự là mở modem trước chờ đèn tín hiệu ADSL lên rồi mới mở STB ( làm như vậy thì vào xem được ) .
    Nhưng em thắc mắc ở đây là nếu không phải là em sử dụng ( như bố , mẹ .. ) thì họ có biết thao tác như vậy không , nhỡ cúp điện rồi có lại thì sao . Có phải là có 1 số ông NV của VNPT tay nghề yếu kém mà cấu hinh cho modem hoặc STB sai không .
    Ai biết giúp đỡ giùm em cách khắc phục tình trạng trên đi . Không lẽ mỗi lần coi TV phải lu bu như vật ah .
    Rất cám ơn anh em đã quan tâm khi đọc bài này !
    Để thuận tiện hướng dẫn, đầu tiên bạn cho biết bạn đang dùng Modem nào ? loại 1 port hay 4 port ?
    Tạm nói sơ qua cho bạn dễ thực hiện nhé:
    - Cấu hình modem: PVC dùng cho ADSL cấu hình ở mode Routing ; PVC cấu hình cho IPTV ở Mode Bridge.
    - Tiến hành map port (hoặc chia Vlan): ví dụ bạn cài đặt cho PVC 1 dùng IPTV thì bạn map PVC 1 đến cổng ethernet nào bạn dùng cắm cáp nối đến STB.
    - Tắt DHCP của port dùng IPTV đi.
    Chỉ thế là xong thôi, còn bạn cần hướng dẫn tận tình hơn thì bạn nói rõ đang dùng Modem nào, nếu ở TPHCM thì qua Phòng 101, toà nhà 97 Trần Quang diệu mình hướng dẫn cho. (nhớ mang theo Modem)

Nơi Cư Ngụ
    áda
    Thanks
    0

Mình có 1 modem 4 port của CNET(Conexant). Modem có cho config PVC nhưng mình ko biết thế nào để map port or chia VLAN (ko bit nó có hộ trợ ko). Bạn có thể hướng dẫn mình phần này đc ko ? Đây l2 phần config PVC của modem ask.jpg

Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    0

Mình thực hiện như sau:
    - Tạo 2 PVC trên modem
    - Bật DHCP (tắt thì cũng thế). Không cần map port
    - Vào setopbox đặt cho nó IP tĩnh (10.129.***.xx)
    Gắn dây mạng vào desktop thì vừa xem myTV , vừa lên web. Tuy nhiên khi khởi động desktop lên thì modem bị reset, không biết nguyên nhân do đâu?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    1

Cách cài dịch vụ MyTV ta có thể có 2 cách :
    + sử dụng tính năng portmapping
    +khai báo cho MyTV và internet xong, tắt DHCP. Sau đó ta vào đặt địa chỉ IP tĩnh cho máy tính.
    Mình đã đều thử làm 2 cách này và đều được hết. Cho mình hỏi là nếu ta thực hiên cách thứ 2 cho nhiều khách hàng thì nó có ảnh hưởng gì đến mạng không?.

Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi egn.nguyen Xem bài viết
    Cách cài dịch vụ MyTV ta có thể có 2 cách :
    + sử dụng tính năng portmapping
    +khai báo cho MyTV và internet xong, tắt DHCP. Sau đó ta vào đặt địa chỉ IP tĩnh cho máy tính.
    Mình đã đều thử làm 2 cách này và đều được hết. Cho mình hỏi là nếu ta thực hiên cách thứ 2 cho nhiều khách hàng thì nó có ảnh hưởng gì đến mạng không?.
    Không có gì ảnh hưởng cả. Lâu lâu (cỡ 1 tháng) thì bị lỗi, vào đổi IP lại cho MyTV là xong

Trang 1/2 12 cuốicuối