Trang 1/7 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 62
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    1

Mặc định Máy xác định vị trí thuê bao di động

Chào các anh chị và các bạn.Hôm nay em được đọc một thông tin có một loại máy có thể xác định được vị trí của thuê bao di động hiện đang ở đâu mà không cần phải có bất kỳ kết nối nào với hệ thống MSC.Khi nó nhận được thông tin về số IMSI/IMEI của MS là nó có thể xác định được vị trí của MS đó hiện đang ở đâu.Em vẫn chưa hiểu rõ nguyên lý làm việc của nó cho lắm vậy kính mong các anh chị và các bạn đóng góp ý kiến để mọi người được hiểu biết hơn ạ!Xin cảm ơn!

Nơi Cư Ngụ
    Dim 3 bu ê
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi meo2707 Xem bài viết
    Chào các anh chị và các bạn.Hôm nay em được đọc một thông tin có một loại máy có thể xác định được vị trí của thuê bao di động hiện đang ở đâu mà không cần phải có bất kỳ kết nối nào với hệ thống MSC.Khi nó nhận được thông tin về số IMSI/IMEI của MS là nó có thể xác định được vị trí của MS đó hiện đang ở đâu.Em vẫn chưa hiểu rõ nguyên lý làm việc của nó cho lắm vậy kính mong các anh chị và các bạn đóng góp ý kiến để mọi người được hiểu biết hơn ạ!Xin cảm ơn!
    Khái niệm "vị trí của thuê bao" chắc chỉ là đang nằm trong vùng phủ của cell nào thôi đúng ko hả bạn ? nếu đúng thì thông tin này luôn được cập nhật (location update) tại HLR/VLR, nếu ko kết nối vào HLR/VLR thì không thể. Mình nhớ trước đây cũng có một trang web miễn phí nói như thế này: " Bạn chỉ cần gõ số di động hoặc IMEI của chồng/vợ bạn, chúng tôi sẽ tìm ra được anh/cô ấy đang ở đâu ?" và kết quả là...

3. The Following User Says Thank You to wireless_son For This Useful Post:

anhbn (15/03/2011)

Nơi Cư Ngụ
    abcd
    Thanks
    1

Theo mình nghĩ thì số IMEI chỉ cho biết thông số về MS thôi.Bởi vì nó đc nhà sản xuất đặt ra mà.Như ở NN thì có thể tìm ra đc số IMEI đấy nằm trong tầm phủ của cell A của site B vì sim và máy có thể đi cùng nhau.Chứ ở vn thì chắc chịu .chỉ có thể biết đc sim số này hiện tại đang ở khu vực nào đó.mà lại chăn chắn phải vào đc BSC.

Nơi Cư Ngụ
    HCM City University Of Technology
    Thanks
    64
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi meo2707 Xem bài viết
    Nếu có loại máy như bạn nói thì tôi cũng tò mò không biết nó hoạt động như thế nào. ????
    Qui trình Tracing thuê bao:
    Xác định HLR-> Xác định MSC->Xác định LAC,CI->Xác định BTS->Xác định công suất thu-> Vẽ bán kính nghi ngờ quanh BTS( thường sai số 50m là ít).
    Study smarter, not harder

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi DuLong Xem bài viết
    Nếu có loại máy như bạn nói thì tôi cũng tò mò không biết nó hoạt động như thế nào. ????
    Xác định HLR-> Xác định MSC->Xác định LAC,CI->Xác định BTS->Xác định công suất thu-> Vẽ bán kính nghi ngờ quanh BTS( thường sai số 50m là ít).
    Không phải sai số 50m đâu mình nghĩ là khi biết được ở BTS nào nó sẽ thông qua tham số TA và mỗi TA cách nhau khoảng 500m như vậy bán kinh sai số là 500m tính ra diện tích sai số, Và nếu ở thành phổ một ngôi nhà có diện tích trung bình 100 m^2... thì chắc tìm đến tết công gô quá "Câu công gô mượn của thầy binhdi HVKTQS"
    Bán TEMS, NEMO all version, Khuyến mại Soft Analyser, Actix, ... Email: Putin_dqha@yahoo.com

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi DuLong Xem bài viết
    Nghe nói công an VN có thể tracing ra vị trí của thuê bao ở tòa nhà nào. Chắc họ phải dùng 2 xe chuyên dụng trở lên chứ các nhà mạng ở VN chưa hỗ trợ vụ tracing được tốt.

Cái thông tin tracing theo IMEI trên thì đúng rồi, có cái trang web đó nhưng khi nhập IMEI vào thì sẽ ra chuòng khỉ hay chuồng lợn gì đó thì phải :-)

Nơi Cư Ngụ
    Vietnam
    Thanks
    11

Trích Nguyên văn bởi nhat_kiem Xem bài viết
    Nghe nói công an VN có thể tracing ra vị trí của thuê bao ở tòa nhà nào. Chắc họ phải dùng 2 xe chuyên dụng trở lên chứ các nhà mạng ở VN chưa hỗ trợ vụ tracing được tốt.

Cái thông tin tracing theo IMEI trên thì đúng rồi, có cái trang web đó nhưng khi nhập IMEI vào thì sẽ ra chuòng khỉ hay chuồng lợn gì đó thì phải :-)
    Loại trừ 2 phương pháp là visual & audience finding ra thì hiện tại các thiết bị hỗ trợ cho việc định vị nguồn phát xạ vô tuyến chưa cho phép độ chính xác đến mức cụ thể như thế. Độ chính xác phụ thuộc vào rất nhiều thứ như mức công suất thu được tại điểm tìm kiếm, môi trường truyền lan...Đối với các nguồn phát xạ vô tuyến sử dụng công nghệ GSM và CDMA thì việc định vị thiết bị đầu cuối này càng khó khăn hơn vì rất nhiều MS cùng làm việc trên cùng tần số và phân bố ở nhiều nơi. Cần ít nhất là 3 xe để khoanh được một hình tam giác, diện tích của hình tam giác đó to hay nhỏ tùy thuộc vào người dùng và những yếu tố cơ bản như em đã nói ở trên

Còn dùng dịch vụ định vị thuê bao dựa trên IMEI thì đã có, tuy nhiên độ chính xác còn có nhiều mặt hạn chế.

Solution: Các bác xem nào lobby cho ITU để đưa ra chuẩn cho các thiết bị đầu cuối nhất thiết phải tích hợp GPS, cái này sẽ rất có lợi vì:

1. Sẽ không phải đi driving test như hiện nay cho các nhà mạng di động
    2. Biết được vị trí thuê bao, từ đó sẽ phát triển khác dịch vụ giá trị gia tăng như
    + Dịch vụ phát hiện nói dối với thông báo "Thuê bao quý khách vừa gọi hiện đang nằm cạch thuê bao 09*********
    + Dịch vụ giám sát người già, trẻ nhỏ.
    ..............
    3. Cải tiến và bổ xung các tính năng giám sát và điều khiển kết nối vô tuyến
    ......

Cheers!
    Lần sửa cuối bởi khoalv; 08/06/2010 lúc 16:11

Nơi Cư Ngụ
    HN
    Thanks
    0
    Blog Entries
    1

Đúng là ngày xưa học ĐH các thầy ở HVKTQS có nói về cách xác định vị trí của thuê bao. Và Thiết bị này là có thật. Và cũng nge nói chỉ cần tối thiểu 2 cái thôi.
    Bán TEMS, NEMO all version, Khuyến mại Soft Analyser, Actix, ... Email: Putin_dqha@yahoo.com

Nơi Cư Ngụ
    viettel
    Thanks
    0

Việc xác định vị trí của một thuê bao di động có thể được thực hiện bằng nhiều phương pháp nhưựa vào vị trí của các Cell(Cell-ID),thời gian đến (Time
    Of Arrival),góc đến(Angle of Arrival),hoặc sự sai khác giữa các thời gian đến(Time Difference Of Arrival)... Mà cho các sự chính xác khác nhau từ 50-500m.

Nơi Cư Ngụ
    Japan
    Thanks
    15

Trích Nguyên văn bởi israel169 Xem bài viết
    Việc xác định vị trí của một thuê bao di động có thể được thực hiện bằng nhiều phương pháp nhưựa vào vị trí của các Cell(Cell-ID),thời gian đến (Time
    Of Arrival),góc đến(Angle of Arrival),hoặc sự sai khác giữa các thời gian đến(Time Difference Of Arrival)... Mà cho các sự chính xác khác nhau từ 50-500m.
    Sai số có thể nhỏ hơn rất nhiều vì mật vụ Israel, Mỹ từng tiêu diệt đối phương bằng tên lửa định vị (??) khi đối phương đang liên lạc bằng điện thoại di động.
    Công an VN vừa qua đã bắt tội phạm ở bên Thái Lan khi hắn đang gọi điện thoại di động.

Trang 1/7 123 ... cuốicuối