Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 59
    Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Thanks
    10

Exclamation Dung lượng node b của umts

Các anh chị cho em hỏi dung lượng của node B trong mạng UMTS được tính dựa vào cài gì nhỉ? có phải là dựa vào công suất không? tính toán nó như thế nào?
    thanks all
    Lần sửa cuối bởi aneagle; 28/11/2009 lúc 15:12

Nơi Cư Ngụ
    HCMC
    Thanks
    10

Huhuhu sao ko ai trả lời giúp mình vậy nhỉ?

Nơi Cư Ngụ
    Nokia Siemens Network
    Thanks
    1

Phụ thuộc vào 5 thứ:
    1. Công suất: Nếu các thuê bao ở gần, không bị nhiễu, mỗi thuê bao sử dụng ít công suất > dung lượng tăng. Vùng phủ rộng có thể giảm dung lượng.
    2. Signal quality (Ec/No, RxQuality): Nếu dịch vụ yêu cầu chất lượng cao thì dung lượng của cell cũng giảm. Cell bị nhiễu (bao gồm nhiễu cùng cell, nhiễu từ cell khác, và nhiễu từ nguồn khác) cũng làm giảm dung lượng. Cái này với công suất không liên quan đến nhau nên tách ra làm 2 cái.
    3. Code OVFS: cái này là giới hạn cứng của 3G. Hết OVFS thì không nâng cấp được. (còn bạn muốn hiểu nó thì phải tự tìm hiểu). Chỉ có cách thêm cell.
    4. Channal Element: thành phần xử lý Baseband. Cái này chia sẻ cho các cell của cùng 1 node B. Tức là 3 cell (hoặc 4, 5 , 6 cell) có thể sử dụng chung.
    5. Iub bandwidth: băng thông từ Node B về RNC.
    Ngoài ra còn có các giới hạn khác từ phía thiết bị như: Liscense, giới hạn của thiết bị,... nhưng mấy cái này không ảnh hưởng lắm. Không quan tâm.

Trong 5 thứ trên:
    Power là thành phần quan trọng nhất quyết định dung lượng.
    OVFS là phần code, giới hạn của công nghệ 3G WCDMA (WCDMA là code mà).
    Channel Element là giới hạn phần cứng.

Câu hỏi: Power là thành phần chính quyết định dung lượng của cell. Vậy ta có thể dùng các thiết bị có công suất cao để tăng dung lượng cho 3G được không. Ví dụ 40W, 60W.

Trả lời: Dại thế, tăng công suất lên thì nhiễu cũng tăng lên, Ec/No có cải thiện đâu mà tăng dung lượng. Cái này là cơ bản của 3G mà hỏi zị.
    >>> Tăng công suất chỉ tăng vùng phủ cho cell thôi, còn dung lượng đâu có tăng, có khi giảm nữa ấy chứ, nhiễu lung tung. Công suất chỉ để cell đạt đến dung lượng giới hạn của cây mã OVFS thôi.

Phản biện: Tăng công suất có thể tăng dung lượng đó bạn, với đièu kiện là cell đó chỉ có 1 người xài. Lúc đó No không thay đổi do chỉ có 1 chú đâu có ai gây nhiễu đâu mà . (Cái này là thêm vào cho vui thôi nghe, nhưng mà đúng đó!)
    Lần sửa cuối bởi TOPXP; 29/11/2009 lúc 00:35
    Ta đi lang thang miền Tây!

4. The Following 6 Users Say Thank You to TOPXP For This Useful Post:

aneagle (29/11/2009), caesar2809 (01/12/2009), hamanhlinh1988 (29/11/2009), hdt_pdu (29/11/2009), truelove22 (05/12/2011), wolflucky (07/08/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Nokia Siemens Network
    Thanks
    1

Còn câu hỏi thứ 2:
    Dung lượng cell 3G thực tế phụ thuộc Power & Signal Qual (Ec/No, RSCP) nên muốn tính dung lượng của cell bạn phải có những tham số này. Tuy nhiên để tính dung lượng 3G rất phức tạp vì nó đa dịch vụ, và khi nói đến dung lượng người ta thường phải có các thông số về tỉ lệ nghẽn chấp nhận được (GoS Grade of Service).
    Ví dụ trong 2G, một trạm có 4 tần số với 32 TS, có 28 TS cho TCH thì nó có thể phục vụ được 20 Erlang với GoS = 2% chẳng hạn. Còn 3G là dung lượng mềm nên rất khó tính toán.

Tuy nhiên hệ thống nào cũng có giới hạn trên của nó. Bạn có thể tính dung lượng giới hạn của 3G dựa vào cây mã OVFS.
    Nếu một thuê bao cần dịch vụ 384kbps thì nó cần 1 mã OVFG SF8. Như vậy có 8 mã SF8 nên cell có thể phục vụ được 7 thuê bao sử dụng dịch vụ 384kbps. Còn dịch vụ 128 thì lên đến 14 thuê bao.
    Đối với HSDPA thì MS sử dụng kiêu điều chế 16QAM nên dung lượng cell có khả năng phục vụ là lên đến 14.4Mbps.

So sánh với 2G: Nếu 1 trạm có 4 tần số, tương ứng với 32 TS, thì bạn có thể phục vụ tối đa được 31 thuê bao (loại trừ kênh báo hiệu).

@: THông thường các bạn nói tính dung lượng chung chung, không hiểu các bạn muốn tính dung lượng loại gì, nhưng theo mình biết, hầu hết các bạn muốn tính duong lượng giới hạn trên của 3G. Chứ dung lượng thực tế có nghẽn như 2G thì chắc không có bao nhiêu người biết tính đâu.

6. The Following 4 Users Say Thank You to TOPXP For This Useful Post:

aneagle (29/11/2009), hamanhlinh1988 (29/11/2009), truelove22 (05/12/2011), wolflucky (07/08/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Nokia Siemens Network
    Thanks
    1

Để trao đổi thêm về vấn đề dung lượng, mình có 1 câu hỏi rất hay:
    Thông thường ai cũng nói là 3G dung lượng cao hơn 2G. Tuy nhiên mình không thấy vậy.
    Mỗi tần số 3G là 5MHz, phục vụ tối đã được 128 thuê bao thực hiện gọi cùng 1 lúc. Vì Mã OVFS chỉ có 128 mã thôi (còn 256 là coi như khai HR rồi nghen)
    Còn đối với 2G, nếu bạn có 5MHz này thì bạn có được 25 kênh tần số. Mỗi kênh tần số sử dụng TDMA được 8 thuê bao. Vậy 5MHz của 2G phục vụ được 25*8 = 250 thuê bao cùng lúc.
    Vậy ai nói 3G CDMA lợi hơn 2G TDMA&FDMA. Trong khi 2G cũng 5M thì phục vụ đến 250 thuê bao. Còn HR nữa thì đến 500 thuê bao. Ặc ặc... Còn 3G chỉ được 128 thuê bao.

Các bạn thử đưa ra ý kiến cho vấn đề này nhé!

8. The Following 3 Users Say Thank You to TOPXP For This Useful Post:

hamanhlinh1988 (29/11/2009), truelove22 (05/12/2011), wolflucky (07/08/2011)

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi, University National
    Thanks
    54

Trích Nguyên văn bởi TOPXP Xem bài viết
    Để trao đổi thêm về vấn đề dung lượng, mình có 1 câu hỏi rất hay:
    Thông thường ai cũng nói là 3G dung lượng cao hơn 2G. Tuy nhiên mình không thấy vậy.
    Mỗi tần số 3G là 5MHz, phục vụ tối đã được 128 thuê bao thực hiện gọi cùng 1 lúc. Vì Mã OVFS chỉ có 128 mã thôi (còn 256 là coi như khai HR rồi nghen)
    Còn đối với 2G, nếu bạn có 5MHz này thì bạn có được 25 kênh tần số. Mỗi kênh tần số sử dụng TDMA được 8 thuê bao. Vậy 5MHz của 2G phục vụ được 25*8 = 250 thuê bao cùng lúc.
    Vậy ai nói 3G CDMA lợi hơn 2G TDMA&FDMA. Trong khi 2G cũng 5M thì phục vụ đến 250 thuê bao. Còn HR nữa thì đến 500 thuê bao. Ặc ặc... Còn 3G chỉ được 128 thuê bao.

Các bạn thử đưa ra ý kiến cho vấn đề này nhé!
    Câu hỏi của anh rất hay.
    Em góp ý thế này:
    Vì mạng 2G phân chia theo TDMA&FDMA nên với 5MHz có thể phục vụ cùng lúc 250 thuê bao nhưng có phải lúc nào một BTS cũng có 250 thuê bao thực hiện cuộc gọi đâu (ví như em cả ngày may ra mới gọi 2 or 3 cuộc). Nếu dùng 3G thì nó linh động là nếu ít người dùng thì thuê bao có thể có dung lượng tối đa cho các dịch vụ của mình (đến 2 Mbps cơ đấy, nghe có vẻ ngang với ADSL nhỉ). Do đó nếu dùng 2G thì lãng phí tài nguyên quá, còn dùng 3G thì tận dụng được tài nguyên quá đi, đem lại lợi nhuận (dại gì mà không làm). Còn trong 3G số lượng thuê bao ở các Node (BTS - 2G) ít em nghĩ là do để tránh ảnh hưởng nhiễu xuyên kênh, ... (Em nghĩ cái này giống như một lớp học nếu càng ít sinh viên thì ồn sẽ giảm, ít nói chuyện học hiệu quả hơn còn nhiều sinh viên thì nói chuyện nhiều học thì ít -> ồn tăng lên).
    __________Mr.Ha__________

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang City
    Thanks
    4

Câu hỏi rất hay, nhưng lại mâu thuẫn với cách lập luận của bạn. Câu trên bạn lập luận rất hay và chính xác khi đưa khái niệm capacity về erlang và GoS để tính toán. Nhưng câu dưới bạn lại tính theo cách tính toán khác (tính toán dựa theo toán học - cái này mình nghĩ chỉ phục vụ cho sinh viên khi học tập thôi). Không thể lý giải về mặt dung lượng như câu của bạn được, bạn mới nói đến 1BTS cái này nếu đêm ra đảo lắp 1 trạm BTS thì okie, còn hiện nay nói đến mạng nói chung thì phải gắn với khái niệm cellular. Bạn có thể tìm trên google công thức tính toán lưu lượng tức thời. Nó là một hàm số mà gồm rất nhiều biến trong đó. Và mình giả lập một số điều kiện chuẩn để cho ra một số liệu tương đối về số user tức thời. Lúc đó bạn sẽ thấy 3G hơn 2G như thế nào. Chưa cần đến 3G WCDMA với CDMA2000 1x bạn cũng sẽ thấy vấn đề này. Chỉ là ý kiến cá nhân. Anh em tiếp tục tìm hiểu và bàn luận.

Nơi Cư Ngụ
    Nokia Siemens Network
    Thanks
    1

@hamanhlinh: Bạn nói mỗi ngày chỉ có 2 - 3 cuộc ah! Nhầm rồi bạn. 1 trạm có đến hàng chục nghìn cuộc gọi một ngày đó. Mình đã từng thấy có nhiều cell có lưu lượng đến 500 Erlang/ ngày rồi. Còn bạn nói 3G thiết kế để ít thuê bao hơn trong 1 cell, tức phải xây nhiều trạm hơn để phục vụ thuê bao ah. Điều này không đúng.

@haiph: ý của mình là cũng 5MHz, mà tại sao 1 lúc 3G chỉ gọi được hơn 100 cuộc gọi , còn 2G lại lên đến 200 cuộc gọi cùng 1 lúc (tạm gọi là giới hạn trên của công nghệ, tức là không thể vượt qua giới hạn này).

@all: mời các bạn cùng thảo luận vấn đề này. Phản biện dẫn chứng của mình, dung lượng 2G lớn hơn 3G?

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi, University National
    Thanks
    54

@hamanhlinh: Bạn nói mỗi ngày chỉ có 2 - 3 cuộc ah! Nhầm rồi bạn. 1 trạm có đến hàng chục nghìn cuộc gọi một ngày đó. Mình đã từng thấy có nhiều cell có lưu lượng đến 500 Erlang/ ngày rồi.
    Ý của em là TB một ngày em gọi khoảng 2 -3 cuộc gọi, tức là TB một thuê bao một ngày thực hiện cuộc gọi khoảng 3 lần. Còn số lượng 1 Node của 3G phục vụ tối đa là bao nhiêu thì em chưa rõ lắm, nhưng nếu có nhiều người thực hiện cuộc gọi tại một Node thì dung lượng dành cho mỗi thuê bao giảm xuống -> chất lượng cuộc gọi thoại or dịch vụ khác sẽ giảm.

@hamanhlinh: Còn bạn nói 3G thiết kế để ít thuê bao hơn trong 1 cell, tức phải xây nhiều trạm hơn để phục vụ thuê bao ah. Điều này không đúng.
    Trong 1 Node của 3G thì số lượng phục vụ tối đa cho các thuê bao với tần số 5MHZ lớn hơn 300 thuê bao tuy nhiên chất lượng đường truyền (dung lượng không đạt đến 2 Mbps or 384 Kbps or 144 Kbps trên lý thuyết ) kém -> rớt cuộc gọi video, thoại, data,... Nên mỗi Node trong 3G các nhà mạng quy định có tối đa bao nhiêu thuê bao phục vụ (vd: 1 Node phục vụ: 128 thuê bao). Nếu tăng số Node thì dung lượng phục vụ cho các thuê bao tăng lên -> các cuộc gọi thoại thấy hình ( video calling ) không bị giật (Nếu giờ cao điểm mà thực hiện video calling thì chắc là bufering liên tục).
    __________Mr.Ha__________

Nơi Cư Ngụ
    Nokia Siemens Network
    Thanks
    1

Trong 1NODE của 3G (CELL), chỉ tối đa 128 cuộc gọi AMR thôi mà (trừ vài kênh báo hiệu thì còn ít hơn). Và mỗi cuộc gọi AMR chỉ có 12.2kbps thôi. ^^. Và tất nhiên số cuộc gọi vẫn đạt chất lượng tốt, còn nếu nhiễu thì con số này còn ít hơn 128 nữa.
    Đang chờ câu trả lời đủ tính thuyết phục hơn.

Trang 1/6 123 ... cuốicuối