Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
    Nơi Cư Ngụ
    hn
    Thanks
    0

Mặc định Sự giống và khác nhau giữa MODEM quang và CONVERTER quang

Chào các bác,

Em đang nghiên cứu về Modem quang và Converter quang, mà chẳng hiểu nó giống nhau và khác nhau ở điểm gì? nguyên lý hoạt động ra sao. Bác nào có kinh nghiệm hoặc tài liệu nào nói về nó thì giúp em hiểu với. Em cảm on các bác

Nơi Cư Ngụ
    Việt Nam
    Thanks
    9

Hiện tại, có ba giao diện được dùng phổ biến là E1, FE và V.35. Vì thế converter quang điện và modem cũng có 3 loại như trên.
    Converter quang đơn thuần chuyển đổi quang điện. Vì thế converter ba loại trên không thể kết nối với nhau. Với modem thì định dạng dữ liệu của đường quang là Nx64 tiêu chuẩn, vì thế, modem FE, V.35 có thể kết nối với modem E1. Mục đích là có thể truyền dẫn lưu lượng giao diện FE, V.35 đi xa được bằng cách kết nối qua kênh E1 của mạng SDH. Còn converter bị giới hạn khoảng cách khoảng 120 km.
    Cũng vì thế modem quang chỉ hoạt động với tốc độ nxE1 (n tối đa bây giờ là 8), còn converter FE thì hoạt động với tốc độ 10 hoặc 100M.
    Modem quang khoảng 3, 4 triệu một con, còn converter thì rẻ bằng nửa.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Mình cũng đang tìm hiểu về modem quang. Có một điều đang thắc mắc rằng: Không biết trong modem quang có tích hợp sẵn tính năng chuyển đổi quang-điện và điện-quang không.
    Nếu nó tích hợp sẵn như vậy, thì khi dùng modem quang có lẽ không cần thêm media converter nhỉ? Và vấn đề xử lý tín hiệu trong modem quang có tương tự như trong modem ADSL bình thường ko? (tính năng điều chế và giải điều chế)? Bác nào biết giải thích giùm mình nhé. thanks

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang City
    Thanks
    4

Bạn nào có tài liệu nỏi rõ hơn về 2 thiết bị này cho mình xin với. Mình cũng đang tìm hiểu 2 thiết bị này. Trong thực tế hiện nay thì các mạng Trans ở Việt Nam tình hình sử dụng 2 loại thiết bị này như thế nào? Anh em nào có thông tin, chia sẽ nha. Thanks.

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi haiph Xem bài viết
    Bạn nào có tài liệu nỏi rõ hơn về 2 thiết bị này cho mình xin với. Mình cũng đang tìm hiểu 2 thiết bị này. Trong thực tế hiện nay thì các mạng Trans ở Việt Nam tình hình sử dụng 2 loại thiết bị này như thế nào? Anh em nào có thông tin, chia sẽ nha. Thanks.
    Gửi các bạn tài liệu có nguyên lý hoạt động của modem quang. Còn converter quang thì chỉ đơn thuần là chuyển đổi quang điện thôi.
    [ATTACH]optical modem[/ATTACH]
    File được đính kèm File được đính kèm

Nơi Cư Ngụ
    Viettel
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi BuiTheQuan Xem bài viết
    Gửi các bạn tài liệu có nguyên lý hoạt động của modem quang. Còn converter quang thì chỉ đơn thuần là chuyển đổi quang điện thôi.
    [ATTACH]optical modem[/ATTACH]
    Gửi thêm bản Ethernet over E1 để các bạn tham khảo. Cái modem nó cũng hoạt động trên nguyên lý mapping này
    [ATTACH]Ether over E1[/ATTACH]
    File được đính kèm File được đính kèm

7. The Following 4 Users Say Thank You to BuiTheQuan For This Useful Post:

fallingstars (22/11/2011), nguyendung146 (01/09/2010), phamduongtele (31/08/2011), tranle (01/10/2009)

Nơi Cư Ngụ
    tp
    Thanks
    0

Đây là vấn đề về Interface Converter. Mình giải thích một cách dễ hiểu như sau:
    Chúng ta có 3 Interface trong mạng truyền dẫn: G.703, Data, Quang
    1. G.703 gồm: 64kbps, G.703 E1, G.704 --> Giao tiếp này dùng cổng RJ-45 hoặc BNC ( cáp đồng trục, cái này là tín hiệu điện nha)
    2. Data gồm: V.35, RS232 và RS485, IP ( ethernet, dùng cổng RJ-45)
    3. Quang: với tín hiệu quang thì không có loại gì cả, chỉ có các loại cáp quang( 2FO, 4FO, 24FO ...), đầu nối ( SC đầu hình vuông lớn, LC - đầu hình vuông nhỏ, FC và ST - đầu tròn), dây nhảy quang ... Truyền thì bằng Single Mode hoặc Multi Mode
    Như vậy, ta đã có 3 hạng mục rất rõ ràng, giờ là vấn đề chuyển đổi các giao diện 1, 2, 3 qua lại với nhau.
    1 <--> 3 và 2 <--> 3 : tất cả thiết bị làm nhiệm vụ này được gọi là Modem Quang
    1 <--> 2 : tất cả các thiết bị làm nhiệm vụ này được gọi là Interface Converter
    vd: thiết bị Interface Converter

http://snt.com.vn/Thiet-bi-chuyen-do...C-EBS/L/i.html --> chuyển đổi E1/ IP
    http://snt.com.vn/Thiet-bi-chuyen-do...ocket-232.html --> chuyển đổi RS232/IP
    Riêng IP sang quang và ngược lại, thiết bị này sẽ gọi là Media Converter.
    Mình chỉ nói những ý chính, có gì thắc mắc trong câu trả lời của mình, các bạn cứ chém

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    42

Mình không thấy cái nào gọi là Convertor quang cả. Có nhầm lẫn gì không bạn.

Nơi Cư Ngụ
    tp
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi xuandai Xem bài viết
    Mình không thấy cái nào gọi là Convertor quang cả. Có nhầm lẫn gì không bạn.
    Converter Quang? Từ này bạn nghe ở đâu. Tất cả các thiết bị mình đã liệt kế rất rõ, thiết bị nào có chức năng nào và sẽ được gọi là gì. Bạn muốn nói đến 1 thiết bị Converter Quang?? Cái này chức năng của nó là gi?

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Hiểu một cách đơn giản:
    1. Nếu dùng converter từ quang sang điện thì đằng sau đấy phải dùng 1 con Modem hoặc Router nữa -> sau đó mới kết nối vào switch
    2. Nếu dùng Modem quang thì có thể cắm trực tiếp vào switch ( còn lại tùy thuộc giao diện bên phía người sử dụng)
    3. Còn nguyên lý chuyển đổi quang điện như thế nào mình nghĩ nó theo chuẩn. Nếu mà nhà sx họ có thể cung cấp được mình sẽ up tài liệu cho mọi người.
    Mọi người có gì Pm cho mình
    Cung cấp giải pháp, thiết bị viễn thông, nguồn, accu, Pin mặt trời
    ================================================== =====================
    Lam Nguyen Van
    Pre Sale
    Technical Services and Tranding company Limited
    Building BT10, Vinaconex 3 Nguyen Phong Sac ( Extend ), Cau Giay, Ha Noi, Viet Nam
    Tel: (84-4) 6269 62 67, (84-4) 6269 62 68 Fax: ( (84-4) 6269 0900
    Mobile: (+84)988 81 84 84
    Email: lamnv@tstc.com.vn, lamnv.tstc@gmail.com.
    Website: http://www.tstc.com.vn
    ================================================== ===================

Trang 1/2 12 cuốicuối