Trang 1/6 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 60
    Nơi Cư Ngụ
    cao thắng
    Thanks
    0

Smile công dụng các thiết bị trạm bts

Mình đang làm trong công ty xây lấp trạm bts. Nhưng một số thiết bị mình không biết công dụng. Xin các bạn nào biết hướng dẫn cho mình chi tiết. :
    câu hỏi 1: trạm bts có công dụng làm gì.?. phạm vi hoạt động.
    câu hỏi 2: dây feeder có công dụng làm gì.

Nơi Cư Ngụ
    HCMUT
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi whitelion172004 Xem bài viết
    Mình đang làm trong công ty xây lấp trạm bts. Nhưng một số thiết bị mình không biết công dụng. Xin các bạn nào biết hướng dẫn cho mình chi tiết. :
    Câu 1: BTS thực hiện tất cả các chức năng thu phát liên quan đến giao diện vô tuyến GSM và xử lí tín hiệu ở mức độ nhất định. Về 1 số phương diện có thể coi BTS là modem vô tuyến phức tạp nhận tín hiệu vô tuyến đường lên từ MS rồi biến đổi nó thành dữ liệu để truyền đi đến các máy khác trong mạng GSM, và nhận dữ liệu từ mạng GSM rồi biến đổi nó thành tín hiệu vô tuyến phát đến MS. Các BTS tạo nên vùng phủ sóng của tế bào, vị trí của chúng quyết định dung lượng và vùng phủ của mạng. Tuy nhiên BTS chỉ đóng vai trò phụ trong việc phân phối tài nguyên vô tuyến cho các MS khác nhau.
    Câu 2: Còn các dây feeder theo mình nghĩ là chỉ để cấp nguồn cho thiết bị.

3. The Following User Says Thank You to pht For This Useful Post:

nguyenmanhtoan (21/08/2014)

Nơi Cư Ngụ
    TDT
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi pht Xem bài viết
    Câu 1: BTS thực hiện tất cả các chức năng thu phát liên quan đến giao diện vô tuyến GSM và xử lí tín hiệu ở mức độ nhất định. Về 1 số phương diện có thể coi BTS là modem vô tuyến phức tạp nhận tín hiệu vô tuyến đường lên từ MS rồi biến đổi nó thành dữ liệu để truyền đi đến các máy khác trong mạng GSM, và nhận dữ liệu từ mạng GSM rồi biến đổi nó thành tín hiệu vô tuyến phát đến MS. Các BTS tạo nên vùng phủ sóng của tế bào, vị trí của chúng quyết định dung lượng và vùng phủ của mạng. Tuy nhiên BTS chỉ đóng vai trò phụ trong việc phân phối tài nguyên vô tuyến cho các MS khác nhau.
    Feeder là dây truyền sóng nối giữa anten với thiết bị phát hoặc thu

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang City
    Thanks
    4

Bạn đang làm trong công ty xây lắp trạm BTS thì mình gợi ý một số vấn đề thế này:
    1. Một số thành phần của trạm phát sóng viễn thông nói chung:
    - Tủ BTS ( phụ thuộc vào nhà cung cấp; công nghệ sử dụng )
    - Tủ Rectifier ( thường đi kèm với nhà cung cấp tủ BTS) -> Cơ bản hiểu là chuyển AC-> DC ( với các giá trị mong muốn)
    - Hệ thống Batteries ( cũng thường đi kèm với nhà cung cấp tủ)-> Cơ bản hiểu là cung cấp điện cho tủ BTS hoạt động khi cúp điện lưới AC.
    - Hệ thống máy lạnh -> đảm bảo nhiệt độ hoạt động của các thiết bị điện tử.
    - Hệ thống bảo về chống sét và nối đất -> Chức năng như tên gọi.
    - Hệ thống đèn tường và đèn khẩn cấp ( hoạt động khi cúp điện-> giúp kĩ sư thao tác).
    - Hệ thống báo cháy và hệ thống bình chữa cháy.
    - Hệ thống tủ phân phối điện.
    - Tháp antenna -> dùng để đặt antenna.
    - Hệ thống antenna -> bức xạ trừong điện từ ( kích thướt ; loại ... phụ thuộc vào nhà cung cấp; công nghệ đang sử dụng).
    - Hệ thống feeder -> cơ bản truyền sóng từ tủ BTS lên antenna phát sóng.
    - Hệ thống DDF -> thường gọi là rack DDF dùng để lắp các thiết bị tryền dẫn.
    -...

Tất cả các yếu tố trên kết hợp với một cái phòng đảm bảo cách nhiệt và độ ẩm... tạo thành một khối BTS indoor.

Còn thiết bị trong nhà trạm thì tùy thuộc vào vendor bạn sử dụng mà nó có tên gọi và các chuẩn di kèm.

Bất kì thiết bị gì khi lắp đặt đều có " hướng dẫn sử dụng" nên bạn đọc kĩ trước khi thực hiện là biết được chức năng cụ thể của nó là gì thôi.

6. The Following 5 Users Say Thank You to haiph For This Useful Post:

ductv_55 (29/09/2012), hoanglanbn2615 (15/10/2014), realname (22/12/2010), tvl.quang (04/10/2012), xuanmy (04/02/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi pht Xem bài viết
    Cái đỏ đúng là chết người. Tủ BTS được cấp bằng nguồn thông qua hệ thống tủ nguồn và các khối Acquy nhằm duy trì liên lạc khi bị mất điện lưới.
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

Nơi Cư Ngụ
    Lao P.D.R
    Thanks
    32

Trích Nguyên văn bởi whitelion172004 Xem bài viết
    Bổ xung thêm chỗ phạm vi hoạt động: điều này tùy thuộc vào quy hoạch của từng trạm BTS bạn ạ. Nó cũng phụ thuộc vào việc lắp đặt gá tilt của Anenna theo đúng thiết kế
    1 Vợ, 2 Con, 3 Tầng, 4 Bánh, 5 Thê, 6 Thiếp

Nơi Cư Ngụ
    Free
    Thanks
    3

Trích Nguyên văn bởi namdq Xem bài viết
    Cái đỏ đúng là chết người. Tủ BTS được cấp bằng nguồn thông qua hệ thống tủ nguồn và các khối Acquy nhằm duy trì liên lạc khi bị mất điện lưới.
    Bác namdq cho hỏi một tý. Ý như bác nói trên thì khi có điện lưới AC thì tủ BTS hoạt động hoàn toàn bằng điện lưới AC mà không cần khối Acquy đúng không ạh? Chỉ khi mất điện lưới thì mới dùng đến Acquy hả bác?

Nơi Cư Ngụ
    Học viện BCVT
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi Trangchip Xem bài viết
    Bác namdq cho hỏi một tý. Ý như bác nói trên thì khi có điện lưới AC thì tủ BTS hoạt động hoàn toàn bằng điện lưới AC mà không cần khối Acquy đúng không ạh? Chỉ khi mất điện lưới thì mới dùng đến Acquy hả bác?
    Khi có điện lưới thì tủ BTS vẫn hoạt động bằng nguồn DC, trong trạm BTS luôn có tủ nguồn DC, điện AC sẽ qua tủ nguồn DC, rectifier sẽ chịu trách nhiệm chuyển điện từ AC sang DC, cung cấp cho các thiết bị trong phòng máy (tủ BTS, honet, DSLAM, các thiết bị Truyền dẫn...) tất cả hoạt động bằng điện DC, ngoại trừ máy lạnh và hệ thống chiếu sáng là xài điện AC thôi bạn ạ, khi mất điện thì hệ thống acqui sẽ backup.

Nơi Cư Ngụ
    Free
    Thanks
    3

Trích Nguyên văn bởi dxdieu284 Xem bài viết
    Khi có điện lưới thì tủ BTS vẫn hoạt động bằng nguồn DC, trong trạm BTS luôn có tủ nguồn DC, điện AC sẽ qua tủ nguồn DC, rectifier sẽ chịu trách nhiệm chuyển điện từ AC sang DC, cung cấp cho các thiết bị trong phòng máy (tủ BTS, honet, DSLAM, các thiết bị Truyền dẫn...) tất cả hoạt động bằng điện DC, ngoại trừ máy lạnh và hệ thống chiếu sáng là xài điện AC thôi bạn ạ, khi mất điện thì hệ thống acqui sẽ backup.
    Cảm bác dxdieu284 đã nói kỹ về vụ nguồn của BTS. Nhưng bác cho hỏi thêm tý: Như bác nói có nghĩa là nếu có điện lưới thì thiết bị chắc chắn không dùng nguồn DC từ ACCU? Tức là, ý em hỏi bác: Giả sử ta coi như trạm BTS luôn có điện lưới thì có thể bỏ tổ Accu đi? Đúng không? Mong bác chỉ giáo?

Thanh củi bác nhiều.

Nơi Cư Ngụ
    Da Nang City
    Thanks
    4

Đơn giản thôi mà bạn. Thiết bị điện tử đa số hoạt động ở điện áp DC như -48V DC; +/- 24 V DC... .

Trường hợp bạn đang sử dụng điện lưới AC cung cấp cho nhà trạm phát sóng BTS thì tất cả các thiết bị trong nhà trạm đều hoạt động như hệ thống máy lạnh; hệ thống báo cháy; hệ thống đèn; hệ thống transmission; hệ thống tủ BTS ( sử dụng điện áp ngõ ra của tủ Rectifier); hệ thống Batteries sẽ được "charge" trong trường hợp Batteries chưa " no" ...

Trong trường hợp cúp điện AC thì hệ thống Batteries sẽ "xả" điện để nuôi tủ BTS và thiết bị Transmission hoạt động. Lúc đó các thiết bị như máy lạnh; hệ thống đèn... -> không hoạt động vì đâu có điện AC.

Chính vì vậy, mà mỗi mạng di động phải thuê công ty outsource vận hành máy phát điện cung cấp điện cho nhà trạm mỗi khi cúp điện với 2 mục đích: cung cấp điện AC cho nhà trạm đồng thời "charge" cho "no" Batteries trở lại ( sau khi "xả" từ lúc cúp điện AC cho đến lúc nhân viên vận hành máy phát điện chạy máy phát).

13. The Following 8 Users Say Thank You to haiph For This Useful Post:

barney (04/12/2009), kienna (16/07/2010), loicuoi (01/04/2014), mrhvl (04/09/2013), ndnhat2509 (13/12/2012), realname (22/12/2010), tuanmv1990 (10/02/2014), xuanmy (04/02/2012)

Trang 1/6 123 ... cuốicuối