Trang 4/17 đầuđầu ... 2345614 ... cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 166
    Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192
    Thanked 3.084 Times in 799 Posts

Trích Nguyên văn bởi ntack1986 Xem bài viết
    Tự nhiên lục lại bài viết này!
    Mạn phép hỏi bà con 1 câu làm em rất đau đầu (câu này e "được" thỉnh giáo trong 1 đợt pv).
    Tín hiệu số là gì?
    Đáp án em đưa ra là:
    1)Tín hiệu đã được lượng tử và mã hoá (sai )
    2) Tín hiệu biểu diễn dưới dạng bit (sai nốt ( )
    Tra wiki nó cũng bảo thế (wiki thì cũng k tin tưởng lắm) nhưng em cũng k biết câu trả lời chính xác là thế nào???
    Em vẫn rất thắc mắc về câu hỏi "rất dễ" này. Bác smiles, tuanduc và bà con giúp em với???

Ah, e còn được yêu cầu ví dụ về tín hiệu số liên tục mà lúc đó k nghĩ ra nổi. Cái tín hiệu mình truyền trong không gian như GSM, CDMA hay quang như SDH/PDH thì có được xem là tín hiệu số liên tục không nhỉ?
    Xin gợi ý dần:
    Để trả lời câu hỏi đó bạn cần nắm chắc:
    -Tin tức (thông tin) là gì, nguồn tin là gì? Bản tin là gì? Nguồn tin số là gì? Tín hiệu là gì?
    - Tín hiệu tương tự là thế nào?

Những cái như "tín hiệu số thì có số mức/trạng thái hữu hạn" chỉ là đặc trưng của tín hiệu số, không phải là định nghĩa. Tín hiệu số có hai đặc trưng cơ bản sau đây:
    - Có số mức (hay trạng thái) có thể có là một số hữu hạn, thí dụ ký hiệu là M. Nếu M = 2, ta có tín hiệu số nhị phân hay hai mức/trạng thái (binary); nếu M = 3, ta có tín hiệu số tam phân hay ba trạng thái/mức (ternary); nếu M = 4, ta có tín hiệu tứ phân hay bốn mức/trạng thái (quarternary); tổng quát là tín hiệu M-ary.
    - Có thời gian tồn tại hữu hạn, thường ký hiệu là Ts (Symbol Time-interval).

Các tín hiệu như các tín hiệu M-FSK, M-PSK, M-QAM là các tín hiệu số dạng sóng liên tục. Tín hiệu truyền trên air-interface trong hệ thống GSM là một thí dụ của tín hiệu số có dạng sóng liên tục.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 11/03/2009 lúc 01:44

2. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

romyoh.1209 (18/01/2014)

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Đa số các tài liệu đều bảo tín hiệu số là tín hiệu sau khi rời rạc và lượng tử hoá.
    Lần sửa cuối bởi ntack1986; 11/03/2009 lúc 00:52
    -----------------------
    Học tập vì sự nghiệp ngày mai CƯỚI VỢ

Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Thanks
    190

Theo mình biết thì tín hiệu số là tín hiệu rời rạc (theo biến độc lập thời gian) đồng thời có biên độ cũng rời rạc hoá (lượng tử hoá).

Nơi Cư Ngụ
    U Sê Tê ( UCT) :D
    Thanks
    32

uhm. Mình cũng nghĩ vậy . Tín hiệu số được tạo ra từ các tín hiệu tương tự ( ví dụ : tín hiệu tương tự đi qua bộ chuyển đổi A / D : với các giai đoạn, lấy mẫu , lượng tử và mã hoá .. . và trở thành tín hiệu số chẳng hạn ) ==> chính vì vậy mà tín hiệu số là tín hiệu rơi rạc ( rời rạc về mặt thời gian và rời rạc về mặt biên độ)
    - ) còn trường hợp : tín hiệu số liên tục thì chẳng qua đó là : tín hiệu được điều chế với sóng mang liên tục : ( có thể hiểu là : tín hiệu liên tục nhưng có dáng điệu mô tả lại tín hiệu số ( tin tức ) lên mới gọi như vậy . chứ nó đâu phải tín hiệu số .
    Lần sửa cuối bởi _Transistor_; 11/03/2009 lúc 11:01
    ________________Biết nhiều,________ Biết ít , ___________Khó Biết đủ _________

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Có một vd mình thấy bác pv đưa ra làm mình lăn tăn đó là "tín hiệu số tạo ra khi nhấn vào các ký tự trên bàn phím". Như thế thì định nghĩa trên lung lay quá.
    Mình tạm đưa ra 1 đ/n k có trong sách vở như sau:
    Tín hiệu số là chuỗi số biểu diễn thông tin của tín hiệu.
    Trong đó hàm tín hiệu là S (t) = x (nT) với T là chu kỳ tín hiệu, tập xác định của S(t) là một tập các giá trị hữu hạn.
    Các bác cho ý kiến phát nha
    -----------------------

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    18

Mình vẫn hiểu tín hiệu số (digital signal) là chỉ 0 và 1 thôi

Đầu tiên vẫn cứ phải là tín hiệu tương tự (còn gọi tín hiệu thời gian - liên tục)
    Sau quá trình lấy mẫu ta có tín hiệu rời rạc (còn gọi t/h thời gian - rời rạc)
    Sau quá trình lượng tử hoá ta có tín hiệu số

Kiến thức mình chỉ ABC vậy thôi, mời các bạn thảo luận tiếp

Nơi Cư Ngụ
    FAMILY
    Thanks
    14

Mình vẫn hiểu tín hiệu số (digital signal) là chỉ 0 và 1 thôi
    Cái này thì không đúng rồi vì tín hiệu sau lượng tử đã là tín hiệu số mặc dù chưa có bit 0 - 1 gì cả.
    -----------------------

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    18

Trích Nguyên văn bởi ntack1986 Xem bài viết
    Cái này thì không đúng rồi vì tín hiệu sau lượng tử đã là tín hiệu số mặc dù chưa có bit 0 - 1 gì cả.
    Khi bạn thực hiện việc lượng tử hoá, bạn đã phải xác định sử dụng bao nhiêu mức: ví dụ bạn dùng 4 mức chẳng hạn, thì tín hiệu của bạn cũng đã được coi là 00,01,10, hoặc 11 rồi còn gì?

Nơi Cư Ngụ
    Viettel Telecom
    Thanks
    23

Trích Nguyên văn bởi tantd Xem bài viết
    Khi bạn thực hiện việc lượng tử hoá, bạn đã phải xác định sử dụng bao nhiêu mức: ví dụ bạn dùng 4 mức chẳng hạn, thì tín hiệu của bạn cũng đã được coi là 00,01,10, hoặc 11 rồi còn gì?
    Thế thì quá trình mã hoá dùng để làm gì?
    Mình cho rằng:
    Lấy mẫu là quá trình rời rạc hoá tín hiệu với f thích hợp (theo định lý lấy mẫu của Shannon) để có được tín hiệu PAM (Pulse Amplitude Modulation: Điều chế biên độ xung) ở dạng analog. Như vậy sau lấy mẫu tín hiệu chỉ là PAM dạng analog
    Lượng tử hoá: Do số giá trị của tín hiệu PAM dạng analog có thể là vô hạn => số bít cần sử dụng là vô hạn nên các tín hiệu (xung) PAM này cần phải làm tròn về một mức lượng tử gần nhất (chắc chắn các mức này là hữu hạn). Như vậy tín hiệu sau lượng tử hoá là tín hiệu PAM dạng digital.
    Bây giờ đến mã hoá: Ứng với các mức lượng tử PAM dạng digital này thì sẽ được mã hoá bằng các tổ hợp bit nhị phân (như bạn coi là 00,01,10,11 đấy) để truyền đi.
    (quá trình này cũng có chức năng là để đơn giản thiết bị)
    Có gì bạn chỉ bảo và góp ý kiến cho mình với nhé!
    Sống và làm việc theo gương bác hồ vĩ đại!

Nơi Cư Ngụ
    UET,VNUH
    Thanks
    18

Smile

Trích Nguyên văn bởi sonhavt3a Xem bài viết
    Thế thì quá trình mã hoá dùng để làm gì?
    Mình cho rằng:
    Lấy mẫu là quá trình rời rạc hoá tín hiệu với f thích hợp (theo định lý lấy mẫu của Shannon) để có được tín hiệu PAM (Pulse Amplitude Modulation: Điều chế biên độ xung) ở dạng analog. Như vậy sau lấy mẫu tín hiệu chỉ là PAM dạng analog
    Lượng tử hoá: Do số giá trị của tín hiệu PAM dạng analog có thể là vô hạn => số bít cần sử dụng là vô hạn nên các tín hiệu (xung) PAM này cần phải làm tròn về một mức lượng tử gần nhất (chắc chắn các mức này là hữu hạn). Như vậy tín hiệu sau lượng tử hoá là tín hiệu PAM dạng digital.
    Bây giờ đến mã hoá: Ứng với các mức lượng tử PAM dạng digital này thì sẽ được mã hoá bằng các tổ hợp bit nhị phân (như bạn coi là 00,01,10,11 đấy) để truyền đi.
    (quá trình này cũng có chức năng là để đơn giản thiết bị)
    Có gì bạn chỉ bảo và góp ý kiến cho mình với nhé!
    Mình nghĩ bạn không nên đề xuất khái niệm tín hiệu PAM tương tự hay PAM số
    (Rất mong bạn chỉ dùm mình tài liệu nào đó nếu có 2 kn này)
    Bạn nên nói là tín hiệu tương tự sau khi lấy mẫu sẽ thu được tín hiệu PAM. Tín hiệu PAM được đưa tới bộ lượng tử hoá. Khi đó, tín hiệu được lượng tử hoá sẽ được đưa tới bộ chuyển đổi A/D để thực hiện mã hoá nhị phân 1 xung. Lúc này bạn mới có tín hiệu số. (lức trước mình nói hơi tắt nhưng vẫn là có hàm ý)
    Bộ lượng tử hoá chỉ xác định 1 giá trị chính xác cho các xung có biên độ nằm trong 1 khoảng nhất định thôi. Sau bộ lượng tử hoá chúng ta vẫn chưa có TÍN HIỆU SỐ.
    Các bạn cứ tiếp tục thảo luận đi

Trang 4/17 đầuđầu ... 2345614 ... cuốicuối