Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
    Nơi Cư Ngụ
    U Sê Tê ( UCT) :D
    Thanks
    32

Mặc định thắc mắc về luồng E2 ; E3 ;E4 ..

Môn ghép kênh học từ lâu lâu rồi , mới vừa rồi học môn SDH ,Do đầu vào SDH là các luồng nhánh của PDH lên xem lại về E2 , E3 và E4 thì thấy có chút vấn đề , mong ai đó giải đáp giúp ?

- ) trong cuốn " ghép kênh PDH và SDH của ông " Cao Phán và Cao hồng Sơn " có nói về cấu trúc khung của các luồng cấp cao PDH này .
    +) Vì ghép PDH là sử dụng pp ghép xen bít " tức là ghép thứ tự các bít của từng luồng nhánh cùng với các bít đồng bộ để tạo ra luồng bậc cao hơn . Cụ thể là ghép 4 luồng E1 tốc độ 2,048Mbit/s thành 1 Luồng E2 tốc độ 8 ,448Mbit/s ==> theo nguyên tắc thì rõ dàng số lượng bít tin của 4 luồng E1 phải được ghép hết vào trong luồng E2 . Mà 1 luồng E1 có số bít là 256 Bit lên số bít trong luồng E2 phải lớn hơn 4 lần số bít của luồng 1 ( tức là lớn hơn 4 . 256 bít = 1024 bít ) Vì đây là ghép kênh cận đồng bộ lên nó cần phải chèn thêm các bít độn để đồng chỉnh tốc độ bít giữa bên thu và bên phát mà . Ấy vậy mà trong sách của 2 ông viết thì nói là " Khung E2 được chia thành 4 phân khung , mỗi phân khung chứa 212 bit , nên toàn bộ khung chứa 848 bít " . Như vậy là sao hả các bác , Vì theo như phân tích trên của em thì số bít trong 1 khung của E2 phải lớn hơn 1024 Bit mới đúng chứ
    +) 1 cái nữa là Thời gian 1 khung của E 2 các ông ấy viết là T = 100, 4 us . Em ko hiểu sao lại vậy == > vì theo nguyên tắc thì nó phải đúng bằng thời gian của luồng E1 chứ ( 125us ) .

2. The Following 2 Users Say Thank You to _Transistor_ For This Useful Post:

quangphuc_3011 (14/08/2010), tuanda (30/12/2010)

Nơi Cư Ngụ
    HCMC Telecom
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi _Transistor_ Xem bài viết
    Môn ghép kênh học từ lâu lâu rồi , mới vừa rồi học môn SDH ,Do đầu vào SDH là các luồng nhánh của PDH lên xem lại về E2 , E3 và E4 thì thấy có chút vấn đề , mong ai đó giải đáp giúp ?

- ) trong cuốn " ghép kênh PDH và SDH của ông " Cao Phán và Cao hồng Sơn " có nói về cấu trúc khung của các luồng cấp cao PDH này .
    +) Vì ghép PDH là sử dụng pp ghép xen bít " tức là ghép thứ tự các bít của từng luồng nhánh cùng với các bít đồng bộ để tạo ra luồng bậc cao hơn . Cụ thể là ghép 4 luồng E1 tốc độ 2,048Mbit/s thành 1 Luồng E2 tốc độ 8 ,448Mbit/s ==> theo nguyên tắc thì rõ dàng số lượng bít tin của 4 luồng E1 phải được ghép hết vào trong luồng E2 . Mà 1 luồng E1 có số bít là 256 Bit lên số bít trong luồng E2 phải lớn hơn 4 lần số bít của luồng 1 ( tức là lớn hơn 4 . 256 bít = 1024 bít ) Vì đây là ghép kênh cận đồng bộ lên nó cần phải chèn thêm các bít độn để đồng chỉnh tốc độ bít giữa bên thu và bên phát mà . Ấy vậy mà trong sách của 2 ông viết thì nói là " Khung E2 được chia thành 4 phân khung , mỗi phân khung chứa 212 bit , nên toàn bộ khung chứa 848 bít " . Như vậy là sao hả các bác , Vì theo như phân tích trên của em thì số bít trong 1 khung của E2 phải lớn hơn 1024 Bit mới đúng chứ
    +) 1 cái nữa là Thời gian 1 khung của E 2 các ông ấy viết là T = 100, 4 us . Em ko hiểu sao lại vậy == > vì theo nguyên tắc thì nó phải đúng bằng thời gian của luồng E1 chứ ( 125us ) .
    Theo tôi thì sách của mấy ông Cao Sơn, Cao Hồng Phán chưa chính xác rồi. Cụ thể cấu trúc khung của E1, E2, ... Một khung E2 có: 256bits*4 + 4*8bits = 1056bits. Mỗi khung có thời gian là 125us như vậy tốc độ bít sẽ là 1056bits/125us=8448kbps. Bạn có thể tham khảo tài liệu chuẩn của ITU-T: G703, G704, G742, ... rất chi tiết nhưng hơi khó đọc.

4. The Following 3 Users Say Thank You to pthung For This Useful Post:

hoangvq (19/11/2012), quangphuc_3011 (14/08/2010), _Transistor_ (28/02/2009)

Nơi Cư Ngụ
    PTIT
    Thanks
    9

Theo như bọn em được học thì là: khung gồm có 848bit, tốc độ khung là 8448kbit/s==> thời gian truyền của khung là 100,4us. Còn lại thì ko thấy nói vì sao khung lại gồm có 848bit cả ( cái này nó kéo theo cái sau bác hỏi)
    Stay hungry, stay foolish!

Nơi Cư Ngụ
    trường ĐH
    Thanks
    7

không biết bạn đọc sách nào.chứ sách của Cao Phán thì có 2 cuốn: 1 cuốn 1996 và 1 cuốn 2007.mình thấy bác Phán viết rất cặn kẽ và chính xác.rất ít có sai sót,mà cái đoạn bạn đọc ko biết ở trang nào.có thể nói cho mình tham khảo lại ko?

7. The Following User Says Thank You to theworms For This Useful Post:

chip (29/08/2010)

Nơi Cư Ngụ
    BKHN
    Thanks
    0

chào các bác.
    theo tui nghi x thi việc trong khung của luồng 8M có 848 bit lá do tieu chuẩn ITU nguòi ta quy định như thế,từ số bit là 848bit/khung mà truyền với tốc độ 8448Kb/s thì ta sẽ tính được thời gian để truyền được một khung.
    Tui thấy ban trasistor nói ở trên là mọt khung của luồng 8M phải có số bit lớn hơn là: 4*256=1024bit,bạn hiểu như thế có nghĩa là ta đã ghép đủ cả tổng số bit của mỗi luồng vào trong một khung luông 8M rồi,nhưng vấn đề ở đây là người ta dùng phương pháp ghép xen bit-nghĩa là xen bit của 4 luồng 2M(12bit FANC đi riêng ở đầu mỗi khung). Người ta cứ truyền liên tục như thế >>>những bit còn lại của 4 luồng 2M đã được ghép vào khung của luồng 8M đang xét sẽ tiếp tục được ghép vào khung tiếp theo (của luồng 8M). vì là 4 luồng 2M sẽ có tất cả là:4*256=1024bit,trong khi đó một khung của luồng 8M theo quy định chỉ có 848bit.
    Ta hình dung việc nay giống như trong truyền dẫn SDH,khung vị trí của VC4 nằm ở đâu là do con trỏ xác định>>>CV4 có thể có một nữa nằm ở khung STM1này,một nữa nằm ở khung STM1 khác.
    Theo tui hiểu thì là như thế.các bác xem thử có được chua??xin vui lòng cho ý kiến bổ xung.......

Nơi Cư Ngụ
    PTIT
    Thanks
    9

em đã từng đọc qua cuốn sách đó rồi . em thấy để nói về cấu trúc khung PDH và SDH thì cuốn đó viết rất hay và cặn kẽ . em cũng có 1 bản photo đang còn giữ . Mấy thầy trường em cũng khen cuốn đó . không hiểu bác có thắc mắc những chỗ nào để em hỏi lại thầy cho .

Nơi Cư Ngụ
    Năm châu, bốn bể
    Thanks
    23

Arrow

Trích Nguyên văn bởi lhtien Xem bài viết
    em đã từng đọc qua cuốn sách đó rồi . em thấy để nói về cấu trúc khung PDH và SDH thì cuốn đó viết rất hay và cặn kẽ . em cũng có 1 bản photo đang còn giữ . Mấy thầy trường em cũng khen cuốn đó . không hiểu bác có thắc mắc những chỗ nào để em hỏi lại thầy cho .

Trích Nguyên văn bởi theworms Xem bài viết
    không biết bạn đọc sách nào.chứ sách của Cao Phán thì có 2 cuốn: 1 cuốn 1996 và 1 cuốn 2007.mình thấy bác Phán viết rất cặn kẽ và chính xác.rất ít có sai sót,mà cái đoạn bạn đọc ko biết ở trang nào.có thể nói cho mình tham khảo lại ko?

Gửi 2 bác quyển này nhé trang 44 Chắc là không cãi được nhỉ ? , em còn 1 quyển viết năm 1996 cũng như thế này mục 4.3.2 . Các bác xem lại nhé
    File được đính kèm File được đính kèm

11. The Following 4 Users Say Thank You to promise For This Useful Post:

hoangvq (19/11/2012), loveboom3012 (12/10/2012), quangphuc_3011 (15/08/2010), thekoppit (12/10/2012)

Nơi Cư Ngụ
    dhspkt
    Thanks
    35

các pác có thể nói rõ hơn được không hay có tài liệu nào có thể đọc được và đáng tin cậy, các pác cho xin về tham khảo, em không được học về cái này rõ lắm ! thank các pác nhiều lắm ^^

Nơi Cư Ngụ
    VNU
    Thanks
    16

các ac cho e hỏi tí.
    Theo ý e hiểu thì luồng E1 là digital, nhưng khi truyền dẫn (lớp 1) thì mình sẽ dùng sóng analog để truyền tải dữ liệu đi đúng ko ạ. Và khi đó mình có dùng được từ "Sóng mang" để trong truyền dẫn hữu tuyến ko!

Ko bít cách e hiểu có j sai ko ạ
    e cảm ơn nhiều
    Lần sửa cuối bởi venus; 19/08/2010 lúc 09:24

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192
    Thanked 3.084 Times in 799 Posts

Trích Nguyên văn bởi venus Xem bài viết
    các ac cho e hỏi tí.
    Theo ý e hiểu thì luồng E1 là digital, nhưng khi truyền dẫn (lớp 1) thì mình sẽ dùng sóng analog để truyền tải dữ liệu đi đúng ko ạ. Và khi đó mình có dùng được từ "Sóng mang" để trong truyền dẫn hữu tuyến ko!

Ko bít cách e hiểu có j sai ko ạ
    e cảm ơn nhiều
    1. Khi truyền đi xa, người ta sử dụng các dạng sóng liên tục để truyền tín hiệu số (tín hiệu luồng E1 chẳng hạn) chứ không phải là dùng sóng analog. Liên tục với analog không như nhau, không phải là một.

2. Trong truyền dẫn hữu tuyến người ta cũng sử dụng các sóng mang để tải tin. ADSL với điều chế DMT là một thí dụ.

15. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

venus (19/08/2010)

Trang 1/2 12 cuốicuối