Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
    Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

Mặc định [Hỏi] Kỹ thuật trải phổ?

Em đang ôn thi môn thông tin di động, trong đề cương có 1 câu thế này:
    Điều kiện để tín hiệu trải phổ chuỗi trực tiếp không bị ảnh hưởng bởi fading đa đường? Chứng minh điều này!?
    ----
    Thầy dạy em là người có kinh nghiệm đi làm rồi mới đi dạy nên em mong muốn được anh chị chỉ bảo thêm về thực tế áp dụng kỹ thuật trải phổ này. Chứ bê trong tài liệu vào nói thì chắc chắn là ko có điểm rồi, mong anh chị giúp đỡ em. Xin cảm ơn!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192
    Thanked 3.084 Times in 799 Posts

Trích Nguyên văn bởi athen2005 Xem bài viết
    Em đang ôn thi môn thông tin di động, trong đề cương có 1 câu thế này:
    Điều kiện để tín hiệu trải phổ chuỗi trực tiếp không bị ảnh hưởng bởi fading đa đường? Chứng minh điều này!?
    ----
    Thầy dạy em là người có kinh nghiệm đi làm rồi mới đi dạy nên em mong muốn được anh chị chỉ bảo thêm về thực tế áp dụng kỹ thuật trải phổ này. Chứ bê trong tài liệu vào nói thì chắc chắn là ko có điểm rồi, mong anh chị giúp đỡ em. Xin cảm ơn!
    Cũng còn tuỳ ở việc bạn 'bê tài liệu' nào 'vào mà nói' và bạn hiểu tài liệu đến đâu thôi.

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

a nói cụ thể hơn đc ko ạ?

Nơi Cư Ngụ
    != vn
    Thanks
    9

a nói cụ thể hơn đc ko ạ?
    anh ấy nói là kiến thức chỉ có chừng đó, bạn có thể hiện được bạn đã chọn lọc và trình bày được theo ý bạn thì sẽ điểm cao, còn copy paste thì người ta đọc là biết ngay.
    gud luk

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

mấy anh có tài liệu nào share cho em đọc thêm về kỹ thuật trải phổ đi mấy anh? tài liệu tiếng anh hay tiếng việt đều được! xin cảm ơn!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192

mấy anh có tài liệu nào share cho em đọc thêm về kỹ thuật trải phổ đi mấy anh? tài liệu tiếng anh hay tiếng việt đều được! xin cảm ơn!
    Bạn có 1 ông GS lúc nào cũng sẵn lòng giúp bạn, biếu không bạn rất nhiều tài liệu hữu ích, sao không hỏi ông ấy cho nhanh. Ông ấy chắc chắn giỏi hơn tất cả các thày mà bạn biết chập lại đấy. Tên ông ấy là Nguyễn Văn Mạng (tên Tây của ông ấy là Gú-gàn, không chấm Tiên lãng, nhé!).

Tìm với các từ khóa này này: Direct Sequence Spectrum Spreading + Multipath Fading + Rake Receiver.

Cơ mà cũng phải biết chọn tài liệu ông GS ấy 'mơi' mà đọc, nhé. Cứ chọn tài liệu nào tin cậy ấy chứ đọc nhăng nhố có khi bằng đau bụng uống nhân sâm đấy (phúc thống phục nhân sâm --> tắc tử).

Bọn tôi khi cần biết cái gì đó như bạn thì cũng đi hỏi ông Nguyễn Văn Mạng thôi. Biết cách hỏi ông ấy cho nhanh, cho tốt và tìm cho ra được câu trả lời đúng là một kỹ năng mà các nhà tuyển dụng đều đánh giá tốt, rất cần rèn luyện đấy.

PS: Tôi biết rất rõ câu trả lời cho câu hỏi của bạn (vẫn thường giảng cho các SV của mình về mấy thứ này), tuy nhiên, bạn rất nên thử tự tìm hiểu nó xem sao nhé, không quá khó đâu nếu bạn là người chăm chỉ và ham hiểu biết, đọc được tiếng Anh chuyên ngành tàm tạm.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 21/06/2013 lúc 01:23

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

Đầu tiên xin cảm ơn anh mod nqbinhdi!
    Nếu anh đã biết rất rõ câu trả lời vậy em xin trình bày những gì em tự tìm hiểu, mong được anh góp ý thêm.
    Đầu tiên em hiểu fading đa đường gây ra bởi hiện tượng đa đường dẫn đến suy giảm tín hiệu, lệch pha tín hiệu tại các thời điểm và tần số khác nhau. Với kỹ thuật trải phổ tín hiệu ( xét trải phổ chuỗi trực tiếp ) cường độ tín hiệu được nén xuống rất nhỏ (có khi dưới cả mức nhiễu nền) đồng thời tín hiệu được trải ra trên nhiều tần số, lúc này multipath fading ảnh hưởng đến 1 khoảng tần số nhỏ tức là chỉ ảnh hưởng tới 1 lượng nhỏ tín hiệu, hay nói cách khác điều kiện là phải trải càng rộng tín hiệu trên miền tần số thì nhiễu multipath fading càng bị triệt tiêu.
    Và cần kết hợp với máy thu Rake, vì nó được thiết kế thu tín hiệu từ nhiều đường khác nhau, với nhiều độ trễ khác nhau, sau đó sắp xếp và tổng hợp lại để được chất lượng đầu thu tốt nhất.
    Mong nhận được sự chỉ bảo từ mod nqbinhdi. Xin cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi athen2005; 21/06/2013 lúc 20:46

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192

Bạn nói dài quá, ngắn hơn tí có được không?

Và nói vào cái người ta (thày bạn) hỏi ấy. Thử nghĩ quá lên tí nữa nhé, liệu có cái điều kiện nào như thế không chứ?

Vui tí thôi nhé:

Gã đàn ông nào cũng rên xiết dưới ách sư tử cả, một hôm cả bọn mới kéo nhau đi hỏi Phật 'Có cái điều kiện nào để cho chúng con không chịu ảnh hưởng của sư tử không hở đức Phật?'. Phật bảo rằng 'Tất nhiên là có chứ, cứ việc ở vậy một mình nhé, ai bảo lại tham lấy vợ chứ!'.

Nơi Cư Ngụ
    HCM
    Thanks
    0

Lát nữa e thi rồi , ghi điều kiện là tăng số chip của chuỗi PN lên vậy. Xin cảm ơn anh!

Nơi Cư Ngụ
    bắc ninh
    Thanks
    2

Red face

ùi. anh gì. thày giáo đó. a còng a còng

Trang 1/2 12 cuốicuối