Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
    Nơi Cư Ngụ
    Viet Nam
    Thanks
    13

Mặc định Chuyển mạch mềm (softswitch) là gì

Chào các bác

Em đọc sách thấy từ tiếng Anh là softswitch thì biết là chuyển mạch mềm, nhưng nó là gì và tại sao lại là chuyển mạch mềm, bác nào biết giải nghĩa cho em với.

Ngoài ra, chuyển mạch mềm có hạn chế nào không mà người ta lại phải nghĩ ra IMS nữa , rắc rối quá.

Mong nhận được sự giúp đỡ

Cảm ơn các bác

Nơi Cư Ngụ
    ở nhà
    Thanks
    60

Nơi Cư Ngụ
    nhàn rỗi
    Thanks
    80

Trong mạng chuyển mạch kênh truyền thống, phần cứng và phần mềm của hệ thống chuyển mạch không độc lập với nhau mà là thực thể toàn vẹn của một nhà cung cấp. Chuyển mạch mềm là khái niệm bao hàm việc tách phần cứng mạng ra khỏi phần mềm mạng. Nó bao gồm các module phần mềm tiêu chuẩn, có chức năng điều khiển cuộc gọi, báo hiệu, có giao thức liên kết và khả năng thích ứng với các dịch vụ mới trong mạng hội tụ. Nó chuyển mạch cuộc gọi mà không phụ thuộc vào phương thức truyền dẫn và cách truy nhập mạng ...
    H.323, SIP, MGCP, MEGACO/H.248 ... là các giao thức cơ bản sử dụng trong chuyển mạch mềm đấy ...
    Think Different

Nơi Cư Ngụ
    thành phố hồ chí minh
    Thanks
    4

Anh chị nào biết rõ hơn về chuyển mạch mềm có thể nói rõ hơn ko ạ ?

Nơi Cư Ngụ
    DHKH
    Thanks
    4

Khái niệm chuyển mạch mềm của các hãng viễn thông khác nhau:
    - Mobile IN, softswitch(SS) là ý tưởng việc tách phần cứng mạng ra khỏi phần mềm mạng.
    - Nortel,softswitch chính là thành phần quan trọng nhất của NGN, softswitch là 1 phần mềm theo mô hình mở, có thể thực hiện được những chức năng thông tin phân tán trên 1môi trường máy tính mở và có chức năng của mạng chuyển mạch thoại TDM truyền thống , SS có thể tích hợp thông tin thoại ,số liệu và video. Và nó có thể phiên dịch giao thức giữa các mạng khác nhau.
    - CopperCom, SS là 1 tên gọi dùng cho 1 phương pháp tiếp cận mới trong cm thoaị có thể giúp giải quyết được các thiếu sót của cm kênh trong các tổng đài nội hạt truyền thống.
    --> thực chất cm mềm là phần mềm thực hiện chức năng xứ lý cuộc gọi trong hệ thống chuyển mạch có khả năng truyền tải nhiều loại thông tin với các loại giao thức khác nhau.
    Vì chuyển mạch mềm có hạn chế là chưa hội tụ được di động với cố định nên đã được thay thế bằng IMS.
    The sun is shinning brightly after the rain

Nơi Cư Ngụ
    VN
    Thanks
    0

Với Nortel softswitch là: XA-CORE or CCA (Compact Call Agent) thực hiện call processing:

• detects the incoming call
    • provide services/features(e.g. Calling Number/Name Delivery, 3WC, CFW, etc
    • receive digits from the Gateway Controller
    • analyze (translating) digits to determine call destination
    • selects terminating agent
    • signal to and detects an answer from the terminating agent
    • detects disconnect
    • solving unexpected error conditions when they occur
    • holds office data (e.g. DNs, trunk information)
    • collects and formats billing data and sends it to the SDM

Với nhiều năm kinh nhiệm làm việc trên hệ thống NGN của Nortel, anh em nào quan tâm chúng tôi có thể share kinh nghiêm cũng như kiến thức.

Thanks,
    _Thang

7. The Following User Says Thank You to willtech For This Useful Post:

bolide_911 (26/04/2012)

Nơi Cư Ngụ
    tầng mây thứ 9
    Thanks
    2

Về cơ bản thì có 2 loại công nghệ chuyển mạch kênh và chuyển mạch gói. Công nghệ chuyển mạch gắn liền với công nghệ mạng ( mạng điện thoại truyền thống hay mạng IP? ).

Chuyển mạch mềm có tính mềm dẻo cho phép liên kết các mạng IP, PSTN, ... và là chuyển mạch hỗn hợp thoại - dữ liệu - video. Có thể nói các hệ thống chuyển mạch mềm là trái tim của mạng thế hệ sau (NGN)

Tham khảo thêm
    Lần sửa cuối bởi cupid1102; 09/05/2010 lúc 02:12
    Cupid1102 = Cupid độc nhất vô nhị

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    10

1. Chữ mềm trong chuyển mạch mềm theo mình nghĩ không phải do tính "mềm dẻo". Chữ mềm nghĩa là phần mềm (software)

2. Các hệ thống chuyển mạch đã có từ lâu, là mấy cái máy siêu đắt, VD như PABX chẳng hạn. Vì thế ng ta sinh ra hệ thống chuyển mạch mềm, làm bằng phần mềm rồi install trên các server bthg như IBM (tất nhiên vẫn phải có 1 số card đặc biệt cho từng mạng), etc để giảm giá thành mua bán & bảo trì, đồng thời linh hoạt hơn trong việc thêm các dịch vụ, liên kết được nhiều mạng với nhau ('hội tụ')

Nơi Cư Ngụ
    tầng mây thứ 9
    Thanks
    2

Trích Nguyên văn bởi bathanh53 Xem bài viết
    Chào các bác

Em đọc sách thấy từ tiếng Anh là softswitch thì biết là chuyển mạch mềm, nhưng nó là gì và tại sao lại là chuyển mạch mềm, bác nào biết giải nghĩa cho em với.

Ngoài ra, chuyển mạch mềm có hạn chế nào không mà người ta lại phải nghĩ ra IMS nữa , rắc rối quá.

Mong nhận được sự giúp đỡ

Cảm ơn các bác
    Vấn đề chuyển từ softswitch lên IMS, có thể xem cái này, sẽ giải đáp cho bạn
    Cupid1102 = Cupid độc nhất vô nhị

Nơi Cư Ngụ
    thanh pho Ho Chi Minh
    Thanks
    3

Question Cho mình hỏi về Softswitch một chút???

Mình đọc tài liệu chỉ thấy Softswitch xử lý thoại thui nên cho mình hỏi đối với các luồng dữ liệu thì có cần sự điều khiển của softswitch không ạ? hay chỉ cần định tuyến đường đi giữa các router.

Trang 1/3 123 cuốicuối