Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 28
    Nơi Cư Ngụ
    Việt Yên - Bắc Giang- Việt Nam
    Thanks
    4

Mặc định [Hỏi - đáp] Tuyển dụng tại Sam Sung - Yên Phong - Bắc Ninh

Em là sinh viên năm cuối ĐHCN Hà Nội, quê em ở Việt Yên - Bắc Giang. Ra trường em muốn về Sam Sung làm việc cho gần nhà, anh chị làm đã từng và đang làm ở SS cho em chút ít kinh nghiệm được ko?
    Ví dụ:
    + Tuyển dụng thì qua mấy vòng (vòng nào là khó khăn nhất).. Theo em được biết là đề thi toàn bằng English.
    + Lương bổng khi trúng tuyển có khá ko?
    ...
    Anh chị giúp em nhé....

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Thanked 2.385 Times in 920 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi duongbangbg Xem bài viết
    Em là sinh viên năm cuối ĐHCN Hà Nội, quê em ở Việt Yên - Bắc Giang. Ra trường em muốn về Sam Sung làm việc cho gần nhà, anh chị làm đã từng và đang làm ở SS cho em chút ít kinh nghiệm được ko?
    Ví dụ:
    + Tuyển dụng thì qua mấy vòng (vòng nào là khó khăn nhất).. Theo em được biết là đề thi toàn bằng English.
    + Lương bổng khi trúng tuyển có khá ko?
    ...
    Anh chị giúp em nhé....
    Sơ lược thế này:

Tớ thi một vòng duy nhất sau khi nộp hồ sơ cho phòng nhân sự của SamSung... Hình thức thi là phỏng vấn...
    Phỏng vấn bằng tiếng Anh, có 3 đồng chí PV, và quyết định hay không là ở "Mr Korean" nhớ... Ổng hỏi thì nhiều lắm... Đại học, môn học, chứng chỉ, dự án đã tham gia lúc còn học, các thành quả có được hồi học ĐH... Rồi hỏi về kỹ năng mềm (giao tiếp, môn thể thao yêu thích, VĐV yêu thích...)

Cuối cùng là hỏi về mức lương mong muốn và các yêu cầu cá nhân cần được đáp ứng khi tham gia vào công ty...

Nói chung PV thì khá thoải mái; 2 ac người VN thì ít nói, ít hỏi, chỉ nghe thôi...

Lương: Chưa tính thêm ngoài giờ là 250$ (thời điểm của tớ PV là 2009)... Có thể gần đây đã tăng...

3. The Following 3 Users Say Thank You to ptt3i For This Useful Post:

duongbangbg (28/01/2012), kimtien34 (16/08/2012), phuminh (29/01/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Thanks
    4

Trích Nguyên văn bởi ptt3i Xem bài viết
    Sơ lược thế này:

Tớ thi một vòng duy nhất sau khi nộp hồ sơ cho phòng nhân sự của SamSung... Hình thức thi là phỏng vấn...
    Phỏng vấn bằng tiếng Anh, có 3 đồng chí PV, và quyết định hay không là ở "Mr Korean" nhớ... Ổng hỏi thì nhiều lắm... Đại học, môn học, chứng chỉ, dự án đã tham gia lúc còn học, các thành quả có được hồi học ĐH... Rồi hỏi về kỹ năng mềm (giao tiếp, môn thể thao yêu thích, VĐV yêu thích...)

Cuối cùng là hỏi về mức lương mong muốn và các yêu cầu cá nhân cần được đáp ứng khi tham gia vào công ty...

Nói chung PV thì khá thoải mái; 2 ac người VN thì ít nói, ít hỏi, chỉ nghe thôi...

Lương: Chưa tính thêm ngoài giờ là 250$ (thời điểm của tớ PV là 2009)... Có thể gần đây đã tăng...
    Hiện tại bạn đang làm ở SS à, có thể cho mình sdt hay nick yahoo để m hỏi thêm kinh nghiệm ko?
    à . Sorry . Anh chứ

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Blog Entries
    1

Hiện tại bạn đang làm ở SS à, có thể cho mình sdt hay nick yahoo để m hỏi thêm kinh nghiệm ko?
    à . Sorry . Anh chứ
    Rất tiếc là tớ không làm ở SamSung... Sau khi nói lương như thế, và gọi tớ đi khám sức khỏe thì tớ đã gọi điện lại báo cho bên HR vì cảm thấy chưa phù hợp (điều kiện đi lại,...) với bản thân.

Bạn cứ gửi CV và bảng điểm cho bên nhân sự! Nếu hồ sơ mạnh và họ đang cần người thì chắc là ổn thôi.

Đầu năm, chúc mọi điều may mắn.
    ptt3i.

Nơi Cư Ngụ
    Thanks
    4

Hiện tại em chưa ra trường, cũng đang đắn đo....
    Còn điều kiện đi lại thì với em rất thuận lợi, làng em các bạn đi làm ở SS rất nhiều...
    Cảm ơn anh nhiều nhé!!!

Nơi Cư Ngụ
    Ở một nơi xa lắm
    Thanks
    586
    Blog Entries
    1

Hiện tại em chưa ra trường, cũng đang đắn đo....
    Còn điều kiện đi lại thì với em rất thuận lợi, làng em các bạn đi làm ở SS rất nhiều...
    Cảm ơn anh nhiều nhé!!!
    Chúc em ra trường với kết quả tốt và có được công việc như ý sau khi tốt nghiệp.
    ptt3i.

8. The Following User Says Thank You to ptt3i For This Useful Post:

duongbangbg (17/02/2012)

Nơi Cư Ngụ
    BK Hà nội
    Thanks
    6

Mình tốt nghiệp tháng 06-2011 và vào làm việc cho SEV(Samsung Electronics VietNam) đến tháng 01-2012
    Về hình thức thi thì như sau:
    Vòng 1 Hồ sơ, Vòng 2 thi GSAT( có thể là TV hoặc TA tùy theo đợt thi)
    Vòng 3 là phỏng vấn, vòng 4 là khám sức khỏe đó.
    Lương của nhân viên SS bây h là 7tr4(chưa trừ bảo hiểm xã hội nhá).
    Mình làm ở SS thấy mối trường làm việc rất ổn lương lậu cũng khá.Nhất là khoản làm thêm giờ sẽ tính lương ngoài giờ.
    Nên mỗi tháng cũng được 10tr.Nhưng sẽ khó khăn cho những ai ở xa vì phải đi oto đến công ty.
    Nên time đi lại khá nhiều.Nếu bạn ở Bắc Ninh hoặc Bắc GIang thì theo mình vào làm ở SS là hợp lý.
    Chúc bạn thành công!!!

10. The Following 2 Users Say Thank You to tinhtruong192 For This Useful Post:

duongbangbg (17/02/2012), ptt3i (19/02/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Dubai, UAE
    Thanks
    29

Vừa rồi Samsung có dự định mở R&D Center và tuyển ồ ạt khá nhiều ứng viên, mục đích của R&D Center này là để nghiên cứu và phát triển mọi thứ cho thiết bị di động. Mình tham gia để biết Hàn Quốc tuyển dụng như thế nào. Tất cả gói gọn trong 1 buổi chiều gồm

1. Vào nói chuyện với 1 cậu Ấn độ: Tiếng Anh thì phải nói là khó nghe không khác gì người Hà nội cố gắng nghe giọng miền Trung. Cơ bản là hỏi các thứ liên quan đến thuật toán, lập trình hướng đối tượng, etc. các kiến thức rất cơ bản về IT

2. Vòng hội đồng: gồm 1 nhân vật VN, 1 chú Hàn Xẻng và một em Ấn độ. Nội dung chủ yếu là để định tính (quan điểm cá nhân, khả năng communication, etc.)

3. Vào nói chuyện với 2 bạn Hàn Xẻng (Tiếng Anh thì na ná giọng tp. HCM so với người ở HN): Đặt ra các bài toán tin học và yêu cầu tìm thuật toán giải quyết (bài toán tối ưu, sắp xếp, mình thì rơi vài bài toán sử dụng luồng cực đại Ford Fulkenson).

Về ngồi chờ kết quả phỏng vấn. Nếu OK thì nộp bảng lương hiện tại để nó offer một mức lương cạnh tranh. Nếu vào Samsung, sẽ được điều động sang Ấn đào tạo 6 tháng, mọi chi phí do Samsung lo, lương vẫn nhận đều đều. Tất nhiên có cam kết làm việc một thời gian (2-3 năm gì đó).

Samsung R&D Center có vẻ như mức thu nhập khá hơn. Ở vị trí Assistant Manager có thể đạt mức lương 1000$, ko rõ mức lương ở các vị trí engineer thế nào?

Mình nhận xét chủ quan vì chưa từng làm việc ở Samsung (mới chỉ thông qua quy trình tuyển dụng và cách thức offer lương và thưởng của Samsung):
    - Tập đoàn lớn và danh tiếng trên thế giới, có thể làm đẹp CV của bạn sau này nếu chuyển công tác
    - Về cơ bản, người HQ làm việc nghiêm túc, cường độ làm việc cao (tham khảo qua các bạn làm Master, PhD tại HQ), môi trường quản lý chuyên nghiệp (dù sao một nước NIC cũng sẽ hơn hẳn các nước đang phát triển khác).
    - Tuy nhiên, phân biệt chủ-tớ cao, văn hóa HQ tuy gần với văn hóa VN nhưng tính bạo lực cao...

Về cơ bản mình ko thích người HQ nên nếu có cơ hội, vẫn khuyên các bạn chọn EU hoặc US thì hơn

Thân,
    Bình

12. The Following 3 Users Say Thank You to hble For This Useful Post:

duongbangbg (17/02/2012), maund (17/02/2012), ptt3i (11/02/2012)

Nơi Cư Ngụ
    Thanks
    4

Lâu rồi mới quay lại topic. Em có 1 ví dụ cụ thể thế này các anh cho em lời khuyên
    Em là 1 sinh viên CNTT ra trườnngg chỉ đạt TB-KHÁ, và có chứngg nhậnn TOEIC 400 điểmm, thì vậyy em có khả năng thi vaò SS hay ko? Hay pảii các anh bằnngg khá mớii thi đượcc ạ...

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Thanks
    0

Trích Nguyên văn bởi hble Xem bài viết
    Vừa rồi Samsung có dự định mở R&D Center và tuyển ồ ạt khá nhiều ứng viên, mục đích của R&D Center này là để nghiên cứu và phát triển mọi thứ cho thiết bị di động. Mình tham gia để biết Hàn Quốc tuyển dụng như thế nào. Tất cả gói gọn trong 1 buổi chiều gồm

1. Vào nói chuyện với 1 cậu Ấn độ: Tiếng Anh thì phải nói là khó nghe không khác gì người Hà nội cố gắng nghe giọng miền Trung. Cơ bản là hỏi các thứ liên quan đến thuật toán, lập trình hướng đối tượng, etc. các kiến thức rất cơ bản về IT

2. Vòng hội đồng: gồm 1 nhân vật VN, 1 chú Hàn Xẻng và một em Ấn độ. Nội dung chủ yếu là để định tính (quan điểm cá nhân, khả năng communication, etc.)

3. Vào nói chuyện với 2 bạn Hàn Xẻng (Tiếng Anh thì na ná giọng tp. HCM so với người ở HN): Đặt ra các bài toán tin học và yêu cầu tìm thuật toán giải quyết (bài toán tối ưu, sắp xếp, mình thì rơi vài bài toán sử dụng luồng cực đại Ford Fulkenson).

Về ngồi chờ kết quả phỏng vấn. Nếu OK thì nộp bảng lương hiện tại để nó offer một mức lương cạnh tranh. Nếu vào Samsung, sẽ được điều động sang Ấn đào tạo 6 tháng, mọi chi phí do Samsung lo, lương vẫn nhận đều đều. Tất nhiên có cam kết làm việc một thời gian (2-3 năm gì đó).

Samsung R&D Center có vẻ như mức thu nhập khá hơn. Ở vị trí Assistant Manager có thể đạt mức lương 1000$, ko rõ mức lương ở các vị trí engineer thế nào?

Mình nhận xét chủ quan vì chưa từng làm việc ở Samsung (mới chỉ thông qua quy trình tuyển dụng và cách thức offer lương và thưởng của Samsung):
    - Tập đoàn lớn và danh tiếng trên thế giới, có thể làm đẹp CV của bạn sau này nếu chuyển công tác
    - Về cơ bản, người HQ làm việc nghiêm túc, cường độ làm việc cao (tham khảo qua các bạn làm Master, PhD tại HQ), môi trường quản lý chuyên nghiệp (dù sao một nước NIC cũng sẽ hơn hẳn các nước đang phát triển khác).
    - Tuy nhiên, phân biệt chủ-tớ cao, văn hóa HQ tuy gần với văn hóa VN nhưng tính bạo lực cao...

Về cơ bản mình ko thích người HQ nên nếu có cơ hội, vẫn khuyên các bạn chọn EU hoặc US thì hơn

Thân,
    Bình
    Nói chung là làm việcc tại SS khá ổn. Và RnD center sẽ đc chuyển về làm ở HN. Mình làm ở đây từ 2008. Đang hi vọng bộ phận mình cũngg sớm về HN . Văn hóa HQ là coi trọng thái độ làm việc, sợ sếp hơn sợ cha, nhưng ko quá phong kiến, ko hà khắc như Nhật, ko baọ lực..ko phân biệt chủ tớ..Welcome to SS Vietnam

Trang 1/3 123 cuốicuối