kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Mặc định SCI papers là gì vậy ???

Hôm nay có thằng bạn bên Mỹ hỏi em có paper SCI nào không mà được bảo vệ PhD? Hé hé... chẳng biết SCI là cái gì nữa, hỏi Google thì ra tùm lùm, nên cứ ậm ờ cho xong.

Nó là danh sách các journal, confs gì gì của bọn Mỹ à? Trước giờ ở Pháp chưa nghe bao giờ. Bác nào biết chỉ giùm cái nhỉ

PS:

http://www.soci.org/SCI/publications/2001/html/pb51.jsp

Có phải cái này ko nhỉ, thấy toàn Bio với lại Chem thôi ... liên quan gì đến Telecom hay electronic đâu.
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    Paris
    Thanks
    222
    Thanked 3.176 Times in 550 Posts
    Blog Entries
    1

Trích Nguyên văn bởi Tuan Duc Xem bài viết
    Hôm nay có thằng bạn bên Mỹ hỏi em có paper SCI nào không mà được bảo vệ PhD? Hé hé... chẳng biết SCI là cái gì nữa, hỏi Google thì ra tùm lùm, nên cứ ậm ờ cho xong.

Nó là danh sách các journal, confs gì gì của bọn Mỹ à? Trước giờ ở Pháp chưa nghe bao giờ. Bác nào biết chỉ giùm cái nhỉ

PS:

Có phải cái này ko nhỉ, thấy toàn Bio với lại Chem thôi ... liên quan gì đến Telecom hay electronic đâu.
    Nếu không nhầm thì SCI là Science Citation Index của tụi thomson. Cái này một dạo báo chí Việt Nam cũng có nhắc đến như một tiêu chí để đánh giá các journal cũng như là người làm nghiên cứu phải có báo trên đấy mới được bảo vệ...

Đức vào đây mà search thử nhé http://www.thomsonscientific.com/cgi...tions.cgi?PC=K

Ngày trước nó còn có cái Impact Factor của các journal nhưng gần đây cái trang đó bị not-found .

3. The Following User Says Thank You to nvqthinh For This Useful Post:

Tuan Duc (25/09/2008)

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192
    Thanked 3.094 Times in 799 Posts

PS:

SCI (Thompson) có một danh mục các tạp chí của đủ mọi ngành (không tính các conferences) được đánh giá cao (theo chỉ số ảnh hưởng Impact Factor, theo số lần trích dẫn). Một số trường ở một số nước tiên tiến coi việc NCS có bài đăng ở các tạp chí trong danh sách SCI (thậm chí còn đòi hỏi phải được đăng ở các tạp chí có IF cao) như điều kiện cần để được bảo vệ PhD thesis (với một số trường thì việc có đến 100 bài hội nghị, dù có là hội nghị gì, hay bài ở tạp chí không có trong danh mục SCI mà không có một bài SCI thì cũng không đủ điều kiện bảo vệ PhD).

Trong ngành Viễn thông thì có một số tạp chí sau (nhiều lắm nên không kể hết được):
    IEEE transactions on Com., IT, VTC, SAC, Signal Processing... (các journals của IEEE đều có trong danh mục SCI)
    IEE journals, Electronical Letter...

Gần đây, ở VN có rộ lên việc Bộ GD&ĐT định ban hành quy chế trong đó yêu cầu NCS cũng phải có ít nhất 1 bài SCI (cái này gọi là "con gà tức nhau tiếng gáy" hay "chim bay thì chuột cũng bay", "trâu bò cũng đòi đi bít tất"). Cái quy chế đó hiện vẫn chưa được thông qua và không biết đến bao giờ mới được thông qua vì nó có vẻ quá không tưởng (có thể nói là quá rồ dại, chỉ có thể xuất hiện trong đầu những kẻ mới sổng ra từ Trại Trâu Quỳ) trong điều kiện kinh phí nhà nước chi cho đào tạo một TS ở VN chỉ vẻn vẹn có chừng 1500 USD (24 triệu VND) cho tất tần tật mọi khoản, kể cả tiền thù lao hướng dẫn cho các thày (cao lắm nhé, những gần 50 USD/năm/một thày ợ). A hà, người ta cũng có nói đến việc định nâng kinh phí đào tạo TS ở VN lên đến 120 triệu VND/NCS, tức là lên tới chừng 7.5 k USD, cơ mà không biết rằng ở các nước tiên tiến kinh phí trung bình để ra được một nghiên cứu có bài đăng tạp chí SCI là quãng 100 k USD cơ, chắc VN là xứ sở của các phép lạ! Bọn đế quốc phản động ngu dốt đào tạo quá kém ấy chắc sắp sắp hàng sang VN để đào tạo cho rẻ rồi đó!. Bộ trưởng Nguyễn Thiện Nhân thì tuyên bố với QH rằng cần phải đào tạo thêm cho được 20 k TS cho đến năm 2020 (có lẽ ấy mới chỉ là từ tính toán số SV, số ĐH sẽ có tới 2020, tỷ lệ GV/SV và tỷ lệ 25% GV ĐH là TS, chứ chưa tính đến nhu cầu của các ngành kinh tế quốc dân khác, hô hô, nhất là chưa tính đến tỷ lệ cao tổ tướng các bác làm TS xong lại bổ đi làm quan như bác ú chả hạn). Nếu cộng thêm cái quy chế đã nói ấy vào nữa thì hoặc ta sẽ phải mong chờ phép lạ, hoặc kế hoạch của Bộ trưởng phải đem đi làm giấy chùi đít. Có thể tính nhẩm ngay thế này để thấy cái sự không tưởng ấy: Từ nay đến 2020 là 12 năm, 20 k TS vị chi chí ít là 20 k bài SCI, (tức là chí ít 1600 bài SCI/năm), là cái con số bài SCI mà tất cả người Việt nam ở trong nước cũng như nước ngoài, cộng thêm cả người nước ngoài gốc Việt nữa nhé đã không làm nổi trong vòng 15 năm qua. Nên nhớ là suốt hàng chục năm qua, mỗi một năm tất cả các học giả đang sống ở VN chỉ đóng góp được quãng 300 bài SCI thôi ạ.

Tôi nhiều khi cứ tự hỏi có phải ở ta có quá nhiều người điên hay không. Việc cái quy chế kia (như bà Vụ trưởng Vụ đào tạo sau ĐH đã từng hùng hồn cho báo chí hay tin) chưa được thông qua là một tín hiệu mừng, cho thấy may quá trên đường Đại Cồ Việt không hẳn mọi người đều đã mù và điếc.
    Lần sửa cuối bởi nqbinhdi; 25/09/2008 lúc 07:42

5. The Following User Says Thank You to nqbinhdi For This Useful Post:

Tuan Duc (25/09/2008)

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

À cái Impact Factor list để đánh giá các journal của thomson scientific thì có biết, thì ra cái CSI này cũng liên quan. Từ xưa đến giờ, thầy "muốn nộp cái gì" mình chiều cái đó nên cũng ko rành mấy vụ này lắm.

Hí hí.. bác Bình làm gì bức xúc dữ vậy (mà có lỡ bức xúc gì gì.. thì ko nên lôi em vào nhá). Chẳng qua là tình hình đào tạo TS ở VN đang có vấn đề, xin tư vấn của một số trường nước ngoài thì họ bảo vậy nên... mình nhanh miệng phán theo cho nó oai ấy mà

Để tìm hiểu sơ qua vụ CSI đã rồi lạm bàn tiếp nhỉ
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    HVKTQS
    Thanks
    192
    Thanked 3.094 Times in 799 Posts

À cái Impact Factor list để đánh giá các journal của thomson scientific thì có biết, thì ra cái CSI này cũng liên quan. Từ xưa đến giờ, thầy "muốn nộp cái gì" mình chiều cái đó nên cũng ko rành mấy vụ này lắm.

Hí hí.. bác Bình làm gì bức xúc dữ vậy (mà có lỡ bức xúc gì gì.. thì ko nên lôi em vào nhá). Chẳng qua là tình hình đào tạo TS ở VN đang có vấn đề, xin tư vấn của một số trường nước ngoài thì họ bảo vậy nên... mình nhanh miệng phán theo cho ói oai ấy mà

Để tìm hiểu sơ qua vụ CSI đã rồi lạm bàn tiếp nhỉ
    À há,
    Tuan Duc cứ về VN, song không đâm bổ đi "làm quan" mà tham gia giảng dạy, NC và hướng dẫn NCS đi rồi để xem bạn sẽ có bức xúc hay không nhé. Thế là tôi đã kiềm chế lắm rồi đấy ợ, và việc phải làm thì vẫn cứ làm thôi chứ kêu ca cũng có ai thèm để ý đâu? Ở ta ác nhất là mọi lời ca thán thảy đều bay vút lên trời xanh chứ không lọt lỗ nhĩ bất cứ ai hết, cứ y như thể bệnh điếc là một bệnh phổ biến vậy.

Còn về việc lôi bác ú vào hở, nào tôi biết ai mà cả tôi và bác ú cùng biết lại như thế mà lôi vào thay bác ú? Thôi thì cứ lôi bác ú vào cho nó lành, nhở. Có gì lại đỡ kiện cáo lôi thôi nhé. Bất quá sau này quan ú không cho ta cái chân lái xe là được chứ gì, chưa quá tác hại đâu hỉ (dẫu rằng có thể mất đi một khoản "mầu" với váng mỡ có khi rất dày nhá).

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

Thì mấy bác lãnh đạo (xong PhD hết rồi) ko muốn bị mang tiếng là bệnh thành tích, đào tạo đẠi rà, phổ cập Tiến sĩ.... với cái chỉ tiêu 20k ấy mà. Rồi mai sau nữa, đang tuyên bố hùng hồn với thế giới là VN tôi sắp thành rồng Châu Á (ăn đứt Thái Lan), trình độ khoa học kỹ thuật cao, mỗi năm đào tạo gần 1600 TS này nọ... rồi tự nhiên bị thằng Thái Lan nó móc họng sao số publication ko bằng 1 trường của nó... thì tức ói máu àh.

Xem qua thì thấy journal nào đàng hoàng (ko phải là khó) trong telecoms đều có trong danh mục theo dõi của CSI hết, nên nếu 1 trường đào tạo tiến sĩ ở các nước phát triển có đòi hỏi 1 publication thì cũng là bình thường. Nhưng thật ra mỗi lĩnh vực, mỗi trường đều có quy định riêng về tiêu chuẩn để được bảo vệ (còn linh động tuỳ theo sự đánh giá của hội đồng giáo sư nữa) và trong tình hình số lượng sinh viên làm PhD ngày càng giảm, nhu cầu nghiên cứu càng tăng... thì tiêu chuẩn dần bị hạ thấp hơn.

Nếu điều kiện trên ko phù hợp với VN thì sẽ sớm điều chỉnh thôi... Bác Bình đừng lo nhé , theo cái bệnh thành tích muôn đời của dân ta (ko chỉ lãnh đạo) thì tiêu chuẩn sẽ còn hạ đến mức... để đạt được thành tích ko tưởng đề ra.
    Boys, be ambitious !!!

Nơi Cư Ngụ
    Tp HCM, Vietnam
    Thanks
    7

"Thưởng 1.000USD/bài báo - không phải việc của Nhà nước"

http://www.tuanvietnam.net//vn/thong...927/index.aspx
    Boys, be ambitious !!!